Ngoại ngữ PHƯƠNG PHÁP HỌC

Đông Phương Thiên Thu

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
248
140
36
Hải Phòng
THPT Pạm Ngũ Lão
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CHÀO TẤT CẢ CÁC AH CJ VÀ CÁC BN...
Em xin một số góp ý của ac về việc học và ôn thi hsg.=)))
e hiện tại chưa tìm ra pp học ngữ pháp tiếng anh và cx chưa hề bt đến các kiến thức trọng tâm của tiếng annh ngoài rr thì phần nghe - nói của e vẫn chưa ổn lắm, e ko bt cách phiên âm để làm bài và còn phần trọng âm thì hay đánh sai, nghe thì cỉ nghe đc những topic cơ bản....e đang rr cần 1 phương pháp học ngữ pháp và từ mới hiệu quả nhất mong các ac và các bn góp ý giúp e nha.....cảm ơn mn nhìu ạ
:rongcon15:meomun19:meomun19

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
1 bài viết cũ của mình ~~

Với mình thì việc học ngôn ngữ, nói cụ thể ra là tiếng Anh (chứ ngoài tiếng Anh ra mình chỉ biết đôi câu tiếng Pháp lơm rơm thôi)
Đầu tiên, để học tiếng Anh thì bạn phải học, phải tiếp thu một cách tự nhiên, không phải cứ kiểu học thuộc ngày đọc vài lần ngữ pháp hay gì gì đó rồi có thể giỏi lên được. Bạn phải tiếp xúc nhiều với từ, với câu thông qua việc nghe nhạc, đọc báo, đọc tin, hay đơn giản là làm bài tập. Cứ gặp đi gặp lại 1 từ, tra từ điển vài lần thì tự nhiên bạn sẽ nhớ.

Đầu tiên và quan trọng nhất chính là từ vựng. Để học từ vựng thì bạn có thể học bất cứ đâu: internet, sách, báo, truyện, TV, v.v. Bạn nên chọn những materials phù hợp với level của bản thân. Trong khi đọc thì note lại những từ mà bạn chưa biết, sau đó thì lên tra từ điển. Minh hiếm khi dùng từ điển giấy, chủ yếu là trên mạng. Một số từ điển nên dùng như OALD, Cambridge Dict, Macmillan dict, ... Còn từ điển Anh- Việt mình không dùng nên mình không biết để suggest cho bạn. Khi tra từ thì bạn nên ghi lại vào 1 quyển sổ, ghi cả phát âm, cả ví dụ. Nếu có thể thì học thêm cả idiom, phrasal verb, word formation ... ngta gợi ý một bên (Hầu như từ điển nào cũng có, kể cả từ điển giấy) Bạn nên tự lấy cho mình 1 ví dụ liên quan đến bản thân hoặc sự kiện quan trọng nào đó. Khi tra từ thì nhớ chú trọng phần phát âm, nếu không có phát âm thì dẫn đến nhiều hệ lụy có lẽ bạn hiểu.

Tiếp đến là ngữ pháp, ngữ pháp thì có phần khó học hơn là từ vựng 1 chút, vì trong từ điển thường không có mấy mảng ngữ pháp như MĐQH, câu điều kiện, điều ước gì đó ... Những phần này thì nên học với giáo viên, nhờ giáo viên giúp đỡ rồi ghi lại. Hoặc là bạn có thể lên các trang MXH như fb chẳng hạn để hỏi những người có chuyên môn cao. Còn để học tốt ngữ pháp thì cứ làm bài nhiều+ tập trung thì làm được hết. Về ghi chép thì mình thấy bạn nên mua sổ tay, độ 4-5 quyển là đủ rồi, quyển ghi ngữ pháp, quyển ghi từ vựng, quyển ghi phrasal verb, ... đại khái mỗi phần ghi mỗi quyển riêng biệt cho dễ học

Thật ra ở VN thì khá ít trường công lập hoặc không chuyên có thể dạy tốt cho học sinh Nghe- Nói- Đọc- Viết. Mình cũng cảm thấy nản khi thấy GV dạy phần này trên lớp (thật ra mình không học theo chương trình trên lớp mà thích học gì thì tùy, cô không ép) Nên cách duy nhất nếu không học ở 1 trung tâm 1 cách bài bản thì nên tự học trên mạng. Trên mạng thì tài liệu về phần này vô số kể luôn. Bạn trên đã giới thiệu các web+page rồi nên mình sẽ chỉ bạn một số sách hay học kĩ năng. Nghe thì bạn cứ tìm PET Practice Tests mà làm, cứ làm dần dần, làm hết rồi, thấy ổn rồi thì lên làm FCE Practice test, rồi cứ làm dần. Khi nghe xong thì check key xem đúng đc bao nhiêu, tầm 90% là có thể chuyển sang trình độ cao hơn. Sau đó thì làm IELTS Cam 7-13 hoặc cũ hơn thì vẫn OK. Phần nói thì phải nghe tốt mới nói đc. Mình ít khi học nói trong sách, chủ yếu là tham khảo cho kì thi IELTS để luyện dần nên mình không biết nhiều. Phần Đọc tương tự phần Nghe, cứ làm y như thế. Còn phần Viết thì mình khuyên bạn nên học ở 1 trung tâm luyện thi nào đó, vì phần này cần đến những nhận xét để bạn cải thiện dần. Nếu tự học thì khó lắm, cứ viết đi viết lại mà không có ai sửa cho thì cũng bằng không.

Thực ra học tiếng Anh đôi khi mệt lắm, với cả cũng khá là dễ nản. Hồi năm ngoái mình đi học ĐT tỉnh với các anh chị lớp 9 ở trường huyện, thấy các anh chị ấy nói tiếng Anh tốt trong khi mình phát âm ngu ngu thế nào ấy khiến mình buồn cực luôn. Nhưng mà không hiểu sao động lực nào khiến mình giờ thích nói với nghe mình nói, thành ra lúc rảnh hoặc thấy cái gì đó vui vui là mình nói về cái đó bằng tiếng Anh, hoặc xem mấy phần thi IELTS Speaking trên mạng, nghe ngta hỏi xong mình trả lời :D

Lê Quỳnh Phương

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
229
135
86
Vĩnh Phúc
NVX High School
giúp mk nào @Lê Quỳnh Phương ...............................
mình không biết giúp sao nữa..
mình cũng đang trong tình trạng giống bạn.
Mình sẽ đưa ra một số cái biện pháp mình đang áp dụng không biết bạn có dùng được không...
- Từ vựng: mình thường hay download mấy cái cuốn truyện cười hay truyện chêm ngắn để đọc có kèm phần nghe luôn. Thế vừa học từ, vừa luyện đọc lại được vừa có thể luyện nghe. Từ vựng bạn có thể sử dụng những ứng dụng học từ thông minh như Quizlet. Mình cũng đang sử dụng cái này
-Về phần ngữ pháp thì mình gặp cái nào mới mà không biết thì sẽ lên mạng tra. Sau đó ghi vào giấy note hoặc một cuốn sổ tay để dễ nhớ hoặc rảnh thì lấy ra ôn.
-Trọng âm: mình cũng rất ngu cái phần này nhưng có mấy cái cơ bản thì cũng cố nhớ vào não... Cái này không thể một lúc mà nhớ hết được cứ từ từ mới được... Bạn làm một cái đề mà trọng âm hay sai thì cũng đừng nản làm chi cả... Cứ từ từ luyện..
-Phần phát âm:Mỗi lần làm bài tập có câu nào sai thì check lại cách phát âm của từng cái một.Lúc làm bài tập dạng này mình mà không biết từ nào thì hầu như toàn đọc bậy sau đó dựa vào cảm tính mà khoanh. Đó là khó có thể đúng được.Nên sai cũng đành chấp nhận:(. Biết sửa cách đọc là được
Nói chung cách của mình là có cái gì mới mà không biết thì cứ hỏi hoặc search gg. Học bất cứ một cái gì thì cũng cần thời gian và cố gắng. Cứ chậm mà chắc còn hơn nhanh mà không được gì.
Nếu cần gì thì bạn cứ hỏi. Tuy mình kinh nghiệm ít ỏi nhưng giúp được đâu sẽ cố đó:D

Top Bottom