Toán 12 Phương pháp học tốt

superchemist

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng năm 2021
315
324
66
19
Kiên Giang
  • Like
Reactions: Timeless time

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
TV BQT xuất sắc nhất 2016
20 Tháng chín 2013
5,018
7,484
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
Mấy ảnh chị đã thi ĐH rồi cho e xin một vài lời khuyên hữu ích khi học Chương nguyên hàm tích phân, em thấy còn hơi xa lạ với chuyên đề này, Em xin cảm ơn trước ạ!!!
Ở đây, mình trả lời câu hỏi của bạn ở hai mức độ:

Nếu bạn hỏi về những dạng bài tập liên quan đến tính nguyên hàm/tích phân của một hàm số cho trước: các dạng bài này thường bạn phải làm nhiều để quen tay cũng như quen cách nhìn ra phương hướng. Chẳng hạn, nhìn vô căn thì có cảm giác là nên đặt ẩn, nhìn vô $e^x$ thì cũng cảm giác là cần đặt ẩn hoặc là từng phần, ...

Nếu bạn hỏi về những dạng bài tập liên quan đến nguyên hàm/tích phân của một hàm số $f(x)$ bị ẩn đi: các dạng bài này bạn nên làm nhiều để biết được gần như TẤT CẢ các dạng thường cho ra. Theo mình thấy, thường các bài toán này được "chế biến" trong đề không cần tư duy nhiều, mà bạn cần phải biết cách làm trước để làm. Có những kỹ thuật cực kỳ đặc thù, chỉ sử dụng riêng cho bài toán đó, chẳng hạn như đặt $t = a + b - x$ (tổng hai cận trừ $x$) hay tách tổng bình phương để tạo ra tích phân hàm không âm, ...

Tóm lại, với những dạng bài cơ bản trong chương này, bạn cần làm nhiều để QUEN. Với những dạng bài khó trong chương này, bạn cần làm nhiều để BIẾT :D

Top Bottom