phương pháp học Toán

• Thread starter hermione_149
  • Ngày gửi
  • Replies 5
  • Views 1,528

H

hermione_149

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn nghĩ j` về cách học Toán để giỏi ?Ng` ta nói học Toán thì phải thông minh, vậy chả lẽ nhưng người k thông minh lắm sẽ học dở toán???Mình nghĩ mức độ thông minh sẽ dc đánh giá # nhau, và mình tin sẽ có nhìu bạn k cam chịu điều này!Vậy làm sao để giỏi hơn đây, mời các bạn cho ý kiến!

L

longtony

Theo mình, muốn học toán giỏi không cần phải thông minh. Mình thấy sự thông minh chỉ giúp người ta học giỏi toán chỉ trong những năm đầu tiên (như lớp 1, lớp 2 thui!!!), những đứa nào nhanh nhẹn, thông minh hơn thì có thể giỏi hơn. Nhưng khi lên các lớp cao hơn, sự thông minh chỉ là thứ phụ thôi, muốn giỏi Toán thì đầu óc cần phải có tính suy luận, logic tốt, và cả tinh mắt, còn thông minh chẳng là cái gì cả. Mà muốn có được khả năng suy luận, logic tốt, thì chỉ có cách là phải SIÊNG NĂNG, CẦN CÙ, thường xuyên làm bài tập, từ cơ bản đến nâng cao, điều này giúp ta rèn luyện các kĩ năng làm toán, thành thạo công thức, làm toán nhanh nhưng chính xác. Đồng thời, làm nhiều dạng toán sẽ giúp ta biết nhiều phương pháp giải hơn, giúp khả năng phán đoán cách giải toán trở nên nhạy bén, khi gặp bất cứ bài toán nào cũng dễ dàng tìm thấy hướng đi.
Điều quan trọng nhất là ta có quyết tâm, nỗ lực thật sự không thôi? Ngoài ra, ta cần phải có sự thích thú đối với môn Toán bạn ạ, bởi nếu không có sự hứng thú, sẽ thấy môn Toán trở nên tẻ nhạt và chán ngắt, và như vậy thì không thể quyết tâm được, cho nên bạn cần tự tạo ra hứng thú đối với môn Toán cho mình, càng làm nhiều toán thì sẽ càng phát hiện cái hay của nó, có những niềm vui bất ngờ khi ta giải được những bài toán khó, điểm Toán của mình ngày càng cao, bạn bè xung quanh ngày càng nể phục, như vậy thì ta đã đam mê môn Toán lúc nào không biết.
Ngay cả mình đây, nhớ lúc còn học lớp 7, là thời kì đen tối của mình ở môn Toán, điểm tổng kết học kì môn Toán chỉ là 3.9 :(( thôi , nhưng khi lên lớp 8, 9 thì mình cảm thấy thích nó, điểm Toán ngày càng cải thiện, và điểm tổng kết học kì năm lớp 10 là 9.9, các bạn có tin không, chính mình cũng không nghĩ sẽ được như thế, các bài kiểm tra đều đạt điểm tuyệt đối, chỉ vì ktra bài cũ bị 9 đ , nhiều người sẽ nghĩ rằng là mình khoe khoang, phóng đại, nhưng mình muốn lấy nó làm bằng chứng rằng ai cũng có thể học giỏi môn Toán :), không đợi phải có thông minh hay không!!!
Học giỏi toán còn là cách giúp bạn học giỏi các môn tự nhiên khác, như Lí, Hóa, thậm chí là Sinh, bời những môn này cũng dựa vào nền tảng của toán học, nó cũng sử dụng cách suy luận, tính logic y như trong toán, để giải các bài tập.

G

greenstar1994

hay đó!!! :D Mình sẽ chọn làm bài entry cho blog để có gì mọi người dzô sẽ cố gắng như bạn....kakaka mà mình cũng y như bạn vậy.... cấp 1 dở toán chít thế mà lên cấp 2 thấy Toán ngon thiệt!!!^^

H

hermione_149

mình rất ủng hộ! cá bạn cố lên! Mình sẽ quyết tâm để giỏi Toán hơn nữa

H

hippo0812

Dữ dội kinh khủng, mình thì học hành ngày càng tệ hại. Cấp 2 là thời kì vẻ vang còn lên cấp 3 thì...môn tự nhiên là chết.

G

greenstar1994

Trời cấp 3 seo mà cực we' dzậy???>< vậy sau này hok biết Gt seo đây :(( hichic

Top Bottom