Phương pháp học THPT

nguyetnguyet1483

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2017
81
6
36
21
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào cả nhà! Chúc mọi người chiều mát ạ! Xin mọi người hãy bỏ ra vài phút để đọc "tâm sự" của một đứa nhóc chuẩn bị khập khiễng bước vào cấp 3 với ạ :>
Em năm nay lên lớp 10, cũng đồng nghĩa với việc môi trường học cấp 3 quá xa lạ so với em. Mục tiêu 3 năm cấp 3 của em là phải thông thạo tiếng Anh (vì em còn yếu kỹ năng giao tiếp lắm ạ TT), ngoài ra em cũng rất thích môn Toán, lúc học cấp 2 em cũng có tham gia vài cuộc thi Toán nhưng đều không đạt kết quả cao, em buồn và đôi khi cũng nản lắm. Em dự định chọn khối A1 để học (cho em hỏi lớp 10 hay 11 mới chọn và có chia lớp theo khối không ạ?) Và đương nhiên thì mục tiêu lớn nhất của em vẫn là học thật tốt 3 năm cấp 3 và đậu vào trường ĐH yêu thích (với điểm thi càng cao càng tốt ạ ><). Ba em cũng nói là sẽ cho em luyện thi ĐH từ lớp 10 để dễ dàng hơn trong kì thi tốt nghiệp THPT ( nguyên nhân thì cũng liên quan chút chút đến đề thi năm nay :<), theo mọi người thì có nên không ạ? Em cũng sẽ đăng kí theo học một trung tâm anh ngữ để cải thiện môn tiếng Anh của mình (em vẫn còn đang phân vân chưa biết nên học ở đâu, em cần tìm trung tâm ở quận Tân Phú TPHCM mà giá đừng đắt quá ạ, với lại dạy hiệu quả, mọi người có ai từng học mà biết thì chia sẻ cho em với :>), ngoài ra thì em cũng đang theo học Duolingo (chủ yếu luyện nghe và từ vựng thôi ạ), Tienganh123 thì em chỉ mới tìm hiểu, dự định cũng sẽ học, youtube thì em đã đăng kí 3 kênh học tiếng Anh là Ms Hoa giao tiếp, Học tiếng Anh Langmaster, English Pie và em cũng tham gia web học trực tuyến là Hocmai :)D) và hoc24.vn ạ. Em còn muốn 3 năm này sẽ là quãng thời gian đẹp nhất của mình, lưu giữ thật nhiều kỉ niệm đẹp với bạn bè, trường lớp và thời hs. Nhưng em lại sợ không thể vừa học nghiêm túc vừa "chơi" như vậy được :(( Bây giờ sắp hết kì nghỉ hè rồi mà em vẫn chưa hình dung được mình sẽ học như thế nào, phương pháp và phân bổ thời gian ra sao cho hiệu quả (vừa học online vừa học chính khóa và học thêm). Còn bây giờ thì em cần chuẩn bị những gì để vào năm học thật tốt ạ? (Em có cần học trước bảng tuần hoàn hóa học không ạ?)
Theo mục tiêu và những gì em đã trình bày ở trên (em có tham lam quá không nhỉ :v), mọi người có thể cho em lời khuyên và một chút kinh nghiệm được không ạ? Em cảm ơn rất nhiều <3

Last edited:

chinhltt2001@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
9
3
6
23
Bắc Giang
thPT LUC NAM
Ôi! Sao con bé giống mình hồi 2 năm trước đây thế nhỉ!!! Nghĩ và lo lắng quá nhiều thành 1 mớ bòng bong trong đầu thế nên cuối cùng mất thời gian rất nhiều cho việc nghĩ ngợi, và dự định còn ko biết làm từ đâu. Theo chị, em có thể là học onl ở hocmai và tập trung vào đó đã mất nhiều time rồi, thế nên ko cần đi học ở ngoài đâu, em cứ học ở trên này là vô số bài tập nên chắc kiến thức, còn có thể là bộ họ lại đổi mới thì mình phải theo sau. Về tiếng anh thì chị nghĩ là nếu gia đình em khá giả tiền bạc ko là vấn đề thì có thể tới trung tâm học có môi trường nói tốt hơn, nếu ko thì em có thể lên youtube tìm các thầy cô nước ngoài họ dạy cách nói tiếng anh như kênh "Speaking english with Vanessa" hay kênh " Racher's English" ngồi nghe ấy, và shadowing , có thể lên tìm các video về Daily Conversation, nghe họ rồi mình repeat,...Việc học tiếng anh và nói được còn dài dài thế nen là em cứ take it easy thôi, ko cần quá áp lực. Quan trọng là mình nên bắt tay vào hành động ngay, viết kế hoạch ra giấy và sắp xếp cho hợp lí , KHÔNG NÊN ngồi cả ngày suy nghĩ miên man, tốn thời gian mà ko làm được gì.
À quên, về mấy kênh youtube dạy tiếng anh của VN ấy, chị nghĩ em ko nên quá hi vọng làm gì và đặt niềm tin sai chỗ như Langmaster , Elight,...vả lại họ nói tiếng anh có thể accent ko giống bản địa nên ch recommend là em có thể nghe các kênh của người nước ngoài như trên, còn có ở việt nam chị thấy có kênh cả anh Andy nguyễn, 8 ielts, hay Kenny Ng, hay của thầy Dan là có vẻ OK, và em có thể vào kênh Lan bercu để học thêm kĩ năng sống, quản lí time rất perpect.

Last edited:
  • Like
Reactions: nguyetnguyet1483

nguyetnguyet1483

Học sinh
Thành viên
14 Tháng bảy 2017
81
6
36
21
TP Hồ Chí Minh
Ôi! Sao con bé giống mình hồi 2 năm trước đây thế nhỉ!!! Nghĩ và lo lắng quá nhiều thành 1 mớ bòng bong trong đầu thế nên cuối cùng mất thời gian rất nhiều cho việc nghĩ ngợi, và dự định còn ko biết làm từ đâu. Theo chị, em có thể là học onl ở hocmai và tập trung vào đó đã mất nhiều time rồi, thế nên ko cần đi học ở ngoài đâu, em cứ học ở trên này là vô số bài tập nên chắc kiến thức, còn có thể là bộ họ lại đổi mới thì mình phải theo sau. Về tiếng anh thì chị nghĩ là nếu gia đình em khá giả tiền bạc ko là vấn đề thì có thể tới trung tâm học có môi trường nói tốt hơn, nếu ko thì em có thể lên youtube tìm các thầy cô nước ngoài họ dạy cách nói tiếng anh như kênh "Speaking english with Vanessa" hay kênh " Racher's English" ngồi nghe ấy, và shadowing , có thể lên tìm các video về Daily Conversation, nghe họ rồi mình repeat,...Việc học tiếng anh và nói được còn dài dài thế nen là em cứ take it easy thôi, ko cần quá áp lực. Quan trọng là mình nên bắt tay vào hành động ngay, viết kế hoạch ra giấy và sắp xếp cho hợp lí , KHÔNG NÊN ngồi cả ngày suy nghĩ miên man, tốn thời gian mà ko làm được gì.
À quên, về mấy kênh youtube dạy tiếng anh của VN ấy, chị nghĩ em ko nên quá hi vọng làm gì và đặt niềm tin sai chỗ như Langmaster , Elight,...vả lại họ nói tiếng anh có thể accent ko giống bản địa nên ch recommend là em có thể nghe các kênh của người nước ngoài như trên, còn có ở việt nam chị thấy có kênh cả anh Andy nguyễn, 8 ielts, hay Kenny Ng, hay của thầy Dan là có vẻ OK, và em có thể vào kênh Lan bercu để học thêm kĩ năng sống, quản lí time rất perpect.
Em cảm ơn chị nhiều lắm lắm lắm ạ <333 À chị có thể hướng dẫn chút cho em về các khóa học trên đây được không ạ? Các khóa học không có trên đây ạ? Em phải search mới có ạ. Tài khoản bên đấy cũng là tài khoản này của mình hay sao chị? Tại em chưa học bao giờ :< Em tham gia cũng được 1 năm rồi mà lâu lâu cũng chỉ lên hỏi vài bài tập không biết làm thôi ạ TT. Em vẫn còn khá "mù" về web của mình :"< Em cảm ơn chị.

Last edited:

chinhltt2001@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
17 Tháng bảy 2018
9
3
6
23
Bắc Giang
thPT LUC NAM
ừ đúng rồi, em cứ vào trang hocmai.vn ấy, rồi đăng kí các khóa học tùy em, để lại số điện thoại có các anh chị tư vấn viên nhiệt tình lắm em à, họ sẽ hỗ trợ.
em có thể rủ thêm bạn góp tiền học chung cho đỡ chán.

• Like
Reactions: nguyetnguyet1483
Top Bottom