Sử 8 Phong trào yêu nước đầu TK 20

Nguyễn Xuân Hòa 2010

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng sáu 2022
7
29
6
16
Hà Tĩnh

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Những Điều kiện lịch sử nào dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu TK XX
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:
Điều kiện lịch sử dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu thế kỉ XX. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Điều kiện lịch sử dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu
thế kỉ XX.
a. Điều kiện trong nước
Chính sách khai thác thuộc địa lần thứ nhất của Pháp đã làm cho cơ cấu kinh tế và xã hội Việt Nam có sự thay đổi.
+ Kinh tế. Sự thâm nhập phương thức sản xuất kinh tế tư bản vào nước tà làm tán rã dẫn nên kinh tế tự nhiên ở nông thôn.
- Xã hội làm cho các giai cấp trong xã hội có sự phân hoá, giai cấp công Nhân ra đời, tầng lớp tư sản và tiểu tư sản dẫn hình thành
+ Các sĩ phu Nho học cũng có chuyển biến về tư tưởng chính trị. Họ không chỉ dọc các kinh sách Nho giáo mà đọc những cuốn sách mới của các tác gia châu Âu Trung Quốc.
-Sự bế tắc của phong trào giải phóng dân tộc ở Việt Nam sau khi phong trào Cần vương thất bại đòi hỏi những người yêu nước Việt Nam tìm con đường cứu nước mới.
b. Điều kiện bên ngoài:
+ Phong trào cải cách chính trị văn hoá ở Trung Quốc. gắn liền với Lương Khải Siêu, Khang Hữu Vĩ
+ Cách mạng Tân Hợi (1911) nổ ra ở Trung Quốc đã ảnh hưởng đến từ tưởng của các sĩ phu Việt Nam.
+ Nhật Bản sau 30 năm tiến hành cuộc Duy tân Minh Trị đã trở thành một cường quốc tự ban, đánh bại được cả nước Nga Sa hoàng năm 1975 có tiếng vang lớn trên thế giới... Các sĩ phụ Việt Nam nhận thủy muốn dắt nước phát triển thị phải duy tân theo Nhật, dựa vào Nhật
- Ảnh hưởng từ cách mạng Pháp với những tác phẩm của Rút-xô. Mông-te-xki-a được dịch sang tiếng Hán du nhập vào nước tại
=> Những biến đổi sâu sắc về kinh tế, xã hội đầu thế kỉ XX đã tạo cơ sở bên trong cho sự tiếp thu tư tưởng dân chủ tư sản từ bên ngoài vào nước ta. Từ đó dẫn tới phong trào yêu nước theo khuynh hướng dân chủ từ sản đầu thế kỉ XX.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Những Điều kiện lịch sử nào dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu TK XX
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn:
Điều kiện lịch sử dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu thế kỉ XX. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Cuối thế kỷ XIX phong trào yêu nước chống Pháp của nhân dân Việt Nam theo ngọn cờ phong kiến bị đàn áp và thất bại đầu thế kỷ XX, do tác động điều kiện khách quan, chủ quan ở Việt Nam đã xuất hiện xu hướng đấu tranh mới theo con đường dân chủ tư sản
- Cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất thực dân Pháp đã làm cho cơ cấu xã hội Việt Nam có nhiều thay đổi: quan hệ sản xuất tư bản chủ nghĩa được nhu nhập bên cạnh quan hệ sản xuất phong kiến.
- Một bộ phận ưu tú trong hàng ngũ tri thức phong kiến đã nhận thức được những hạn chế của tư tưởng Nho Giáo và sự phản bội của triều đình phong kiến.
- Trước lúc đó tân thư, tân báo của Trung Hoa cổ động cho tư tưởng dân chủ tư sản được gửi vào Việt Nam được các văn thân sĩ phu yêu nước tiếp nhận một cách nồng nhiệt.
- Yêu cầu về sự thay đổi chế độ xã hội và công cuộc đấu tranh giải phóng dân tộc mở đường cho sự phát triển của đất nước theo kịp thời đại.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành!

Slow but sure

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng sáu 2022
12
10
6
Hà Nội
Những Điều kiện lịch sử nào dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu TK XX. Sau đây là bài làm của mình,bạn có thể tham khảo nhé!
Nguyễn Xuân Hòa 2010a,Điều kiện trong nước:

*Do cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất:

- Tạo nên những biến chuyển mới trong xã hội Việt Nam lúc bấy giờ.

+ Sự xuất hiện của những tầng lớp,giai cấp mới như: Công nhân,tư sản,tiểu tư sản đã mang đến một làn gió mới cho lịch sử.Tuy vậy,những lực lượng xã hội ấy còn quá non trẻ,tiếng nói chính trị của họ còn rất hạn chế.Vì thế vai trò lãnh đạo đè nặng lên vai một tầng lớp đặc biệt-các sĩ phu tư sản hóa

+ Xã hội Việt Nam trở thành xã hội thuộc địa.Nền sản xuất tư bản chủ nghĩa dưới dạng thực dân được du nhập bên cạnh những quan hệ sản xuất phong kiến

+ Những sĩ phu mang nặng tư tưởng Nho giáo là “Trung quân ái quốc” ngay lúc này thực sự lâm vào hoàn cảnh khủng hoảng khi đứng trước bờ vực sự sụp đổ của triều đình nhà Nguyễn.Những tư tưởng dân chủ tư sản được du nhập trong lòng cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất dần được họ tiếp thu.

- Hệ quả trực tiếp mà cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất đem lại đã tạo nên một xu hướng cứu nước mới-xu hướng dân chủ tư sản

* Gặp bế tắc trong con đường cứu nước khi phong trào Cần Vương mang hệ tư tưởng phong kiến thất bại

* Một tư tưởng mới dần nhen nhóm trong lòng nhiều sĩ phu yêu nước là bắt đầu cải cách “khai dân trí,chấn dân khí,hậu dân sinh”-tư tưởng Phan Châu Trinh

b,Điều kiện bên ngoài:

- Cuộc Duy Tân Minh Trị thành công .Việc Nhật Bản đi theo con đường tư bản chủ nghĩa và trở nên giàu mạnh đã kích thích nhiều nhà yêu nước lúc bấy giờ muốn đi theo con đường cứu nước của Nhật Bản

- Những năm đầu thế kỉ XX,các tư tưởng dân chủ tư sản ở châu Âu được truyền bá vào nước ta theo sách báo Trung Quốc

+ Khang Hữu Vi và Lương Khải Siêu đã tạo nên sức ảnh hưởng to lớn tới tư tưởng của sĩ phu Việt Nam đương thời...

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Điều kiện lịch sử dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu
thế kỉ XX:
*) Trong nước:

- Thực dân Pháp dập tắt phong trào Cần Vương => sự thất bại của phong trào yêu nước theo ngọn cờ phong kiến đặt ra yêu cầu cần có con đường mới thay thế.

- Pháp căn bản hoàn thành công cuộc bình định quân sự, chúng bắt tay vào công cuộc khai thác lần thứ nhất. Xã hội Việt Nam bước đầu phân hoá, các giai cấp xã hội mới ra đời như: tư sản, tiểu tư sản, cn nhưng những tầng lớp này còn non yếu chưa đủ sức phát động được một cuộc cách mạng mới, trong khi các sỹ phu Nho học có nhiều chuyển biến về tư tưởng, chính trị đã nắm lấy thời cơ để tổ chức nên mét trào lưu cứu nước mới theo khuynh hướng dân chủ tư sản…
*) Ngoài nước:
Những ảnh hưởng bên ngoài tác động vào Việt Nam.

+ Ảnh hưởng từ Trung Quốc
+ Cách mạng Tân Hợi
+ Ảnh hưởng cuộc Cách mạng tháng 10 Nga
+ Cuộc Duy Tân Minh trị của Nhật
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học: khu vực Tổng ôn kiến thức nh

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/
Chúc bạn học tốt!

_haphuong36_

Cựu TMod Sử
Thành viên
15 Tháng mười 2019
995
2
1,484
151
17
Thái Bình
THPT Bắc Duyên Hà
Nguyễn Xuân Hòa 2010Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Mình xin phép được nhắc lại câu hỏi của bạn: Những điều kiện lịch sử nào dẫn đến sự xuất hiện của phong trào yêu nước đầu TK XX
Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!

- Điều kiện ngoại cảnh:
+ Tấm gương "tự cường" của Nhật Bản nhờ Minh Trị duy tân [imath]\to[/imath] kinh tế phát triển, giữ vững độc lập, trở thành đế quốc mạnh.
+ Trung Quốc: vận động Duy tân năm Mậu Tuất (1898) của Khang Hữu Vy và Lương Khải Siêu, Cách mạng Tân Hợi (1911) với chủ nghĩa Tam dân.
+ Tư tưởng dân chủ tư sản phương Tây vào Việt Nam bằng nhiều con đường khác nhau giới thiệu sự tiến bộ của chủ nghĩa tư bản, mô hình nhà nước tư bản [imath]\to[/imath] tác động tâm lí sĩ phu yêu nước.
- Điều kiện bên trong:
+ Sự bế tắc của khuynh hướng phong kiến khi các phong trào yêu nước phạm trù phong kiến thất bại, đặt ra nhiệm vụ mới cho lịch sử.
+ Cuộc khai thác thuộc địa lần thứ nhất của thực dân Pháp làm chuyển biến sâu sắc kinh tế - xã hội Việt Nam: cơ sở kinh tế tư bản chủ nghĩa, các giai cấp mới.
+ Những tiến bộ trong nhận thức và hoạt động tích cực của các sĩ phu yêu nước: Phan Bội Châu, Phan Châu Trinh,...

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Bên cạnh đó, bạn có thể xem lại kiến thức cơ bản của bài học:
Bài 23
Chúc bạn một ngày tốt lành!

Last edited:
Top Bottom