Sử 10 Phong trào nông dân tây sơn

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Nêu những đóng góp của phong trào nông dân Tây Sơn đối với lịch sử dân tộc.
Phucnguyen@@Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Những đóng góp của phong trào Tây Sơn và vương triều Tây Sơn đối với lịch sử dân tộc Việt Nam.
- Phong trào Tây Sơn là sự vùng dậy của nông dân - giai cấp đông đảo nhất nước ta thời phong kiến. Đập tan ba tập đoàn phong kiến cát cứ Nguyễn - Trịnh - Lê, xóa bỏ phòng tuyến chia cắt sông Gianh và Lũy Thầy, chấm dứt tình trạng huynh đệ tương tàn, bước đầu thống nhất đất nước, mở rộng thị trường dân tộc, tạo điều kiện cho kinh tế phát triển.
- Từ phong trào nông dân đã tiến lên làm nhiệm vụ dân tộc: đánh tan quân xâm lược Xiêm, Thanh, bảo vệ nền độc lập dân tộc. Đây là chiến công hiển hách bậc nhất trong lịch sử chống ngoại xâm của dân tộc ta, nâng nghệ thuật quân sự Việt Nam lên tầm cao mới. Tên tuổi người anh hùng áo vải Quang Trung và chiến thắng Ngọc Hồi - Đống Đa mãi mai sáng ngời trong lịch sử chống ngoại xâm của dân tộc ta.
- Sau khi chiến thắng ngoại xâm, vua Quang Trung đã xây dựng lên một vương triều tiến bộ. Vương triều Tây Sơn đã thi hành những cải cách tích cực, tiến bộ nhằm đưa đất nước nhanh chóng vượt qua khủng hoảng sau chiến tranh kéo dài để vươn lên sáng vai cùng các quốc gia phát triển đương thời. Vương triều Tây Sơn đã khẳng định chủ quyền, vị thế của nước ta với các nước trong khu vực và trên thế giới, nhất là đối với các nước phương Bắc.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom