Sử 8 Phong trào đấu tranh

C

cachua123

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô mình cho 2 câu hỏi của bài 25, mấy bạn giúp mình nha, thứ 2 phải nộp cho cô rồi :D
Câu 1: Tại sao thực dân Pháp chiếm 3 tỉnh miền Đông Nam Kỳ (1867) mà mãi tới năm 1873 Pháp mới đánh Bắc Kì.
Câu 2: Trình bày phong trào kháng chiến của nhân dân Hà Nội và các tỉnh đồng bằng Bắc kỳ trong thời kỳ này quân và dân Hà Nội đã lập nên chiến thắng điển hình nào? Em biết gì về chiến thắng đó.
Tặng hoa cho bạn nào giúp mình nha @};-:-*

N

nhocphuc_pro

Câu 1:
Nắm tình hình Bắc Kì và lợi dụng cái vụ Đuy-puy để lấy cớ tấn công Bắc Kì

Câu 2: Em không biết vì em mới học lớp 7 :D
Em vừa mới tham khảo xong

Nhân dân đã cương quyết chống Pháp với nhiều hoạt động=> Ngày 21/12/1873 giành chiến thắng ở Cầu Giấy làm cho Pháp hoang mang và phải kí hiệp ước Giáp Tuất công nhận chủ quyền của Pháp ở 6 tinh Nam Kì và Pháp rút quân khỏi Bắc Kì

Last edited by a moderator:
M

meongocxi

câu 1 theo mình vì lúc này tuy đã chiếm được 6 tỉnh Nam Kì nhưng chúng cần có thời gian để bình định , đặt ách đô hộ biến Nam Kì thành bàn đạp vững chắc để tiến công Bắc Kì và Trung Kì hơn nữa nếu muốn đánh ra Bắc Kì thì chúng cần có " cái cớ"để hợp pháp hoá con đường xâm lược của mình mà chúng cần có thời gian để tạo ra như bạn nhocphuc_pro đã nói ở trên

Top Bottom