Phong Nha, Hạ Long và Phan-xi-păng

P

phamminhkhoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cuộc bầu chọn 7 kỳ quan thien nhiên thế giới đã xác định Vịnh Hạ long là kỳ quan duy nhất lọt vào danh sách ứng cử. nhưng 2 kỳ quan kia, nêú không chịu nhữngtác động khác quan thì còn chưa biết chắc. Vậy theo bạn, trong 3 thắng cảnh này, đâu là nơi đẹp nhất ?(các bạn chọn cái nào thì nêu rõ ý kiến nhé, nếu chọn khác thì phải nói xem mình chọn gì)
Lưu ý: đây là bầu chọn khách quan, không đấu đá nhau nhé.

P

phamminhkhoi

Một vài thông tin này:
Vịnh Hạ Long (vịnh nước nơi rồng đáp xuống) là một vịnh nhỏ thuộc phần bờ Tây vịnh Bắc Bộ tại khu vực biển Đông Bắc Việt Nam, bao gồm vùng biển đảo thuộc thành phố Hạ Long, thị xã Cẩm Phả và một phần của huyện đảo Vân Đồn.

Là trung tâm của một khu vực rộng lớn có những yếu tố ít nhiều tương đồng về địa chất, địa mạo, cảnh quan, khí hậu và văn hóa, với vịnh Bái Tử Long phía Đông Bắc và quần đảo Cát Bà phía Tây Nam, vịnh Hạ Long giới hạn trong diện tích khoảng 1.553km² bao gồm 1.960 hòn đảo lớn nhỏ, phần lớn là đảo đá vôi, trong đó vùng lõi của Vịnh có diện tích 334km² quần tụ dày đặc 775 hòn đảo[1]. Lịch sử kiến tạo địa chất đá vôi của Vịnh đã trải qua khoảng 500 triệu năm với những hoàn cảnh cổ địa lý rất khác nhau; và quá trình tiến hóa carxtơ đầy đủ trải qua trên 20 triệu năm với sự kết hợp các yếu tố như tầng đá vôi dày, khí hậu nóng ẩm và tiến trình nâng kiến tạo chậm chạp trên tổng thể[2]. Sự kết hợp của môi trường, khí hậu, địa chất, địa mạo, đã khiến vịnh Hạ Long trở thành quần tụ của đa dạng sinh học bao gồm hệ sinh thái rừng kín thường xanh mưa ẩm nhiệt đới và hệ sinh thái biển và ven bờ với nhiều tiểu hệ sinh thái[3]. 14 loài thực vật đặc hữu[4] và khoảng 60 loài động vật đặc hữu[5] đã được phát hiện trong số hàng ngàn động, thực vật quần cư tại Vịnh.

Những kết quả nghiên cứu, thám sát khảo cổ học và văn hóa học cho thấy sự hiện diện của những cư dân tiền sử trên vùng vịnh Hạ Long từ khá sớm, đã tạo lập những hình thái văn hóa cổ đại tiếp nối nhau bao gồm văn hóa Soi Nhụ trong khoảng 18.000-7.000 năm trước Công Nguyên, văn hóa Cái Bèo trong 7.000-5.000 năm trước Công Nguyên[6] và văn hóa Hạ Long cách ngày nay khoảng từ 3.500-5.000 năm[7]. Tiến trình dựng nước và truyền thống giữ nước của dân tộc Việt Nam, trong suốt hành trình lịch sử, cũng khẳng định vị trí tiền tiêu và vị thế văn hóa của vịnh Hạ Long qua những địa danh mà tên gọi gắn với điển tích còn lưu truyền đến nay, như núi Bài Thơ, hang Đầu Gỗ, Bãi Cháy[7]v.v. Hiện nay, vịnh Hạ Long là một khu vực phát triển năng động nhờ những điều kiện và lợi thế sẵn có như có một tiềm năng lớn về du lịch, nghiên cứu khoa học, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản, giao thông thủy đối với khu vực vùng biển Đông Bắc Việt Nam nói riêng và miền Bắc Việt Nam nói chung[8].

Từ hơn 500 năm về trước trong bài thơ Lộ nhập Vân Đồn, Nguyễn Trãi đã lần đầu tiên ca ngợi vịnh Hạ Long là "kỳ quan đá dựng giữa trời cao"[9]. Năm 1962 Bộ Văn hóa-Thông tin Việt Nam đã xếp hạng vịnh Hạ Long là di tích danh thắng cấp quốc gia đồng thời quy hoạch vùng bảo vệ[10]. Năm 1994 vùng lõi của vịnh Hạ Long được UNESCO công nhận là Di sản Thiên nhiên Thế giới với giá trị thẩm mỹ (tiêu chuẩn vii), và được tái công nhận lần thứ 2 với giá trị ngoại hạng toàn cầu về địa chất-địa mạo (tiêu chuẩn viii) vào năm 2000[11]. Cùng với vịnh Nha Trang của Việt Nam, vịnh Hạ Long là một trong số 29 vịnh được câu lạc bộ các vịnh đẹp nhất trên thế giới xếp hạng và chính thức công nhận vào tháng 7 năm 2003[12].

Vườn quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng là một vườn quốc gia tại huyện Bố Trạch, và Minh Hóa, tỉnh Quảng Bình, cách thành phố Đồng Hới khoảng 50 km về phía Tây Bắc, cách thủ đô Hà Nội khoảng 500 km về phía nam[1][2]. Vườn quốc gia này giáp khu bảo tồn thiên nhiên Hin Namno ở tỉnh Khammouan, Lào về phía tây, cách Biển Đông 42 km về phía đông kể từ biên giới của hai quốc gia.

Phong Nha-Kẻ Bàng nằm ở một khu vực núi đá vôi rộng khoảng 200.000 ha thuộc lãnh thổ Việt Nam, khu vực lãnh thổ Lào tiếp giáp vườn quốc gia này cũng có diện tích núi đá vôi khoảng 200.000 ha. Diện tích vùng lõi của vườn quốc gia là 85.754 ha và một vùng đệm rộng 195.400 ha[3]. Vườn quốc gia này được thiết lập để bảo vệ một trong hai vùng carxtơ lớn nhất thế giới với khoảng 300 hang động và bảo tồn hệ sinh thái bắc Trường Sơn ở khu vực Bắc Trung Bộ Việt Nam[4][5]. Đặc trưng của vườn quốc gia này là các kiến tạo đá vôi, 300 hang động, các sông ngầm và hệ động thực vật quý hiếm nằm trong Sách đỏ Việt Nam và Sách đỏ thế giới. Các hang động ở đây có tổng chiều dài khoảng hơn 80 km nhưng các nhà thám hiểm hang động Anh và Việt Nam mới chỉ thám hiểm 20 km, trong đó 17 km ở khu vực Phong Nha và 3 km ở khu vực Kẻ Bàng.

Trước khi phát hiện ra Sơn Đoòng tháng 4 năm 2009, động Phong Nha là động giữ nhiều kỷ lục: (1) Hang nước dài nhất; (2) Cửa hang cao và rộng nhất; (3) Bãi cát, đá rộng và đẹp nhất; (4) Hồ ngầm đẹp nhất; (5) Thạch nhũ tráng lệ và kỳ ảo nhất; (6) Dòng sông ngầm dài nhất Việt Nam; (7) Hang khô rộng và đẹp nhất thế giới[3][6].

Tháng 4 năm 2009, một đoàn thám hiểm thuộc Hiệp hội Hang động Hoàng gia Anh đã phát hiện và công bố hang Sơn Đoòng là hang động có kích thước lớn nhất thế giới (dài trên năm km, cao 200m, và rộng 150m), lớn hơn nhiều so với hang Deer ở Vườn quốc gia Gunung Mulu ở Sarawak, Malaysia, lớn gấp 4 đến 5 lần so với Phong Nha. Trong đợt khảo sát này, đoàn thám hiểm cũng tìm thấy nhiều hang động khác [7].

Kiến tạo carxtơ của Vườn quốc gia Phong Nha-Kẻ Bàng được hình thành từ 400 triệu năm trước, từ thời kỳ Đại Cổ Sinh do đó là carxtơ cổ nhất ở châu Á[4].

Trải qua nhiều thay đổi lớn về địa tầng và địa mạo, địa hình khu vực này hết sức phức tạp. Phong Nha-Kẻ Bàng phô diễn các bằng chứng ấn tượng về lịch sử Trái Đất, giúp nghiên cứu lịch sử hiểu được lịch sử địa chất và địa hình của khu vực[4]. Khu vực Phong Nha-Kẻ Bàng có lẽ là một trong những mẫu hình riêng biệt và đẹp nhất về sự kiến tạo carxtơ phức tạp ở Đông Nam Á[4]. Được UNESCO công nhận là Di sản thiên nhiên thế giới theo tiêu chí địa chất, địa mạo năm 2003, Phong Nha-Kẻ Bàng đang hướng tới mục tiêu được UNESCO công nhận lần 2 là Di sản thiên nhiên thế giới với tiêu chí đa dạng sinh học.

180px-

Phan Xi Păng, Fansipan, hay Phan Si Phăng là ngọn núi cao nhất Việt Nam, cũng là cao nhất trong ba nước Đông Dương nên được mệnh danh là "Nóc nhà Đông Dương" (3.143 m) thuộc dãy núi Hoàng Liên Sơn, cách thị trấn Sa Pa khoảng 9 km về phía tây nam, nằm giáp hai tỉnh Lào Cai và Lai Châu thuộc vùng Tây bắc Việt Nam. Theo tiếng địa phương, núi tên là "Hủa Xi Pan" và có nghĩa là phiến đá khổng lồ chênh vênh.

(st)

E

echcon_lonton_dihoc

eck thick Phan -xi-păng
vì ở đó khá đẹp
nếu bạn lên rùi bạn sẽ rất thoải mái khi từng cơn zó khẽ thổi qua người bạn
bạn còn có thể sờ thấy mây như chỉ còn vài bước nữa là bạn có thể lên trời như 1 vị thần tiên
nhìn xuống phía dưới là 1 màn xương zày mờ mờ ảo ảo,bạn sẽ thấy mình như 1 bà tiên hiện thân zúp đỡ mọi người.
Đặc bịt hơn những hòn đá ở đấy rất xinh xắn & đáng ui.
eck thick tuyết,và đôi lúc vào mùa đông trên đỉnh núi cũng có
Tóm lại eck thick phan-xi-păng
nếu 1 lần bạn được đứng trên đỉnh núi đó eck nghĩ chắc bạn cũng sẽ như eck

P

phamminhkhoi

Tớ lên Phan xi păng rồi. cảm tháy người lâng lâng sao ấy. trên trời cũng không phải mà duươí đất cũng không. Cảm thấy mình lớn lao lắm, đứng trông ra khắp nơi, rõ ràng mình là cao nhất (thì đó là nóc nhà của đông nam á còn gì:) )

E

echcon_lonton_dihoc

uhm,đúng rùi ở trên đó mình cảm thấy như là người cao nhất đông nam á zậy
bình thường eck vẫn ngưỡng mộ chùi cao của MAI PHƯƠNG THUÝ nhưng lúc đó thì mình nghĩ cô ấy nên ngưỡng mộ eck thì hơn

P

phamminhkhoi

Tớ thì tớ thấy đỉnh Phan xi păng là nơi du lịch thú vị nhất đó; có trèo núi, có vượt rừng nè, lúc đi mệt những khi trèo lên đến nơi thì thôi rồi, cảm giác như là được trả công xứng đáng:)
Vịnh Hạ Long thì đẹp nhưng mà khách du lịch đông quá, mà nhiều chỗ vịnh bẩn không nói hết.
Động phong nha thì người ta vẫn chưa khá phá hét nên tớ chưa có ý kiếm gì:)

D

doigiaythuytinh

Tớ chưa từng đến Vịnh Hạ Long và đỉnh Phan xi Păng:(
Còn Động Phong Nha thì đy cả chục lần roy`:)
Nhưng mà vẫn luôn thấy đẹp, kì ảo
Vào động như bước vào một thế giới thần tiên, hòan toàn khác lạ
Vượt qua hơn 500 bậc thang của Động Khô,bạn như vượt qua chính mình,
vượt quan những khó khăn, cám dỗ đời thường.
Cho Động Phong Nha 1 phiếu bầu :D:D

M

merimi

Tớ thấy động Phong Nha rất đẹp--->vote 1 phiếu:D

Thực ra 2 nơi còn lại tớ chưa đến bao h:p

A

aqnacm

leo fan rồi, đi hạ long vài lần rồi, phong nha thì đang đợi cơ hội. Nói chung nếu đi rừng đi núi nhiều thì fanxipan cũng ko phải quá đặc biệt xét về mặt bằng chung thì vịnh hạ long là xứng đáng nhất. Có điều mình khai thác vịnh hạ long ko được tốt với cả nó quá quen thuộc nên mình ko thấy được hết giá trị của nó.
Về Phong Nha thì ko dám nói nhiều, nhưng chắc chưa ai trên thế giới này dám khẳng định mình khám phá hết giá trị của hệ thống phong nha kẻ bàng... số người trên thế giới được chiêm ngưỡng đa phần phong nha và sơn đoòng chỉ đến trên đầu ngón tay. phần khách tham quan du lịch được xem chỉ là 1/20 của Phong Nha. còn Sơn Đoòng thì người thường ko được vào :))

với câu hỏi là cảnh quan đẹp nhất thì fan ko nên đứng ở đây, đó có thể là 1 thử thách hết sức thú vị đó có thể là những cảm giác và trải nghiệm rất khác biệt, nhưng so về cảnh quan thì nó cũng chỉ là ngọn núi cao hơn to hơn các ngọn núi khác ở tây bắc thôi. Còn phong nha và hạ long là 1 không 2 trên thế giới

Last edited by a moderator:
R

rooney_cool

Mình chưa đi Phan - xi - pang nhưng đi Vịnh Hạ Long và Động Phong Nha rồi. Mình thấy Phong Nha đẹp hơn nhiều :D

E

echcon_lonton_dihoc

sao các bạn hok thử tượng tượng ra
hihihi...............................
mình đã đi nơi nào đâu
mà kể như đi rùi zậy

C

congaigiaitoan_5

hic

cả 3 : động Phong Nha, Vịnh Hạ Long và Phan xi pang em đều chưa đến bao giờ:|

có xem trên ti vi thấy động Phong Nha đẹp và kì bí;)) >>> vote 1 phiếu nè:)

Top Bottom