Sử 10 Phát triển thịnh phát đại việt

bichtuyen0784844482

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng tám 2022
25
32
6
19
Cà Mau

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Tóm tắt những biểu hiện sự phát triển thịnh đạt của Quốc gia Đại Việt thời Lê Sơ ở thế kỷ 15
bichtuyen0784844482Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
- Nhà nước quân chủ được hoàn thiện và phát triển đến đỉnh cao:
+ Để khẳng định nền độc lập của dân tộc và giành được, nhà Lê Sơ đặt tên nước là Đại Việt, định đô ở Thăng Long, bộ máy nhà nước mới được xây dựng theo mô hình thời Trần - Hồ. Vào những năm 60 của thế kỉ XV, vua Lê Thánh Tông đã tiến hành cuộc cải cách hành chính, hoàn thiện bộ máy nhà nước quân chủ
+ Một bộ luật mới được ban hành với tên gọi là Quốc Triều hình luật
+ Quân đội được tổ chức chặt chẽ theo chế độ ngụ binh ư nông. nhà Lê tiếp tục củng cố khối đoàn kết dân tộc trong nướ, quan hệ việt-trung cũng như các nước láng giềng được duy trì êm đẹp
* Khôi phục và phát triển kinh tế
+ Nhà nước đã cùng nhân dân ra sức lao động để khôi phục sản xuất, hàn gắn vết thương chiến tranh, nhà Lê ban hành chính sách quân điền, quy định việc chia ruộng đất
+ Nhà Lê quan tâm phục hồi và phát triển thủ công nghiệp
* Trong lĩnh vực tư tưởng tôn giáo và văn hóa
+
Nho giáo giữ địa vị độc tôn, nền giáo dục Nho học trở nên thịnh đạt. Trường Quốc Tử Giám được mở rộng văn học. Hán Nôm cũng được phát triển mạnh

trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong sgk để có một bài hoàn chỉnh nhé! nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: tổng hợp kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom