Văn 11 Phân tích ý thơ của Chế Lan Viên

lemtihk

Học sinh mới
Thành viên
28 Tháng một 2020
7
4
6
20
Nghệ An
THPT ĐÔ LƯƠNG 1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Người dệt thảm mặc áo rách và cuộc đời xám xịt

Ấy thế nhưng cái nghề dệt mà, ta cứ dệt thảm hoa

Lật trái trang thơ may ra anh đọc được trên kia đời tôi một ít

Thơ không phản ảnh đời mình thì nó cũng phản ảnh những mùa hoa
GIẢI THÍCH CHI TIẾT HỘ EM Ý THƠ CỦA CHẾ LAN VIÊN VỚI Ạ ,và chỉ ra mqh giữa nhà thơ- người dệt thảm trang thơ - thảm hoa
Theo mình thì người dệt thảm cũng như nhà văn vậy, phản ánh cả những nét đẹp của cuộc đời mặc dù cuộc sống nghèo khổ đói rách . Thảm hoa cũng như một tác phẩm văn chương . Mình chỉ nghỉ được đến đó , mong mọi người giúp đỡ

• Like
Reactions: bienxanh20

bienxanh20

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
902
1,298
299
Bài thơ được viết ở những năm cuối đời của Chế Lan Viên nên thơ ông ở giai đoạn này luôn cố gắng tìm đến sự dung hòa các quan điểm về thơ.
Bài thơ chỉ mối quan hệ của thi sĩ và văn chương, văn chương hướng tới cái đẹp, những chuẩn mực nhưng ở đâu đó, văn chương cũng là tấm gương phản chiếu cuộc đời thi sĩ mà phải đọc thật kĩ, ngẫm thật sâu mới thấy. Văn chương là nơi thi sĩ hòa mình để bày tỏ khát vọng và chính thi sĩ cũng là người truyền ngọn lửa đam mê tới văn chương bằng chính cuộc đời mình. (Thơ không phản ảnh đời mình thì nó cũng phản ảnh những mùa hoa)
Như vậy, nhà thơ đã đưa ra 2 quan điểm về thơ ca: thơ ca mang khát vọng, hoặc thơ ca phản ánh cuộc đời, hai yếu tố tách biệt nhưng là dung hòa và chứa đựng nhau
Qua đó, nhà thơ truyền cảm hứng tới độc giả và khích lệ tinh thần văn chương của thi sĩ: hãy là người dệt thảm tạo những mùa hoa và độc giả hãy đọc thật sâu vì "may ra anh đọc được trên kia đời tôi một ít"
Mình nghĩ vậy ạ

• Like
Reactions: lemtihk
Top Bottom