Vật lí 10 Phân tích lực

Hoang Anh Tus

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng hai 2019
373
296
76
Ninh Bình
khanh thien
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơ có thể chỉ cho em cách vẽ hình ,với cả phép chiếu với ạ .Mọi người có thể giảng để em vẽ hình được và phép chiều không ạ
và cho em hỏi Px ,Py ,P ,F ,N vẽ như nào
Anh chị lấy ví dụ cho em được không ạ
Em cảm ơn mọi người đã giúp em

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,577
564
▶️ Hocmai Forum ◀️
Mọi người ơ có thể chỉ cho em cách vẽ hình ,với cả phép chiếu với ạ .Mọi người có thể giảng để em vẽ hình được và phép chiều không ạ
và cho em hỏi Px ,Py ,P ,F ,N vẽ như nào
Anh chị lấy ví dụ cho em được không ạ
Em cảm ơn mọi người đã giúp em
- Cách vẽ hình: dựa vào các dữ kiện của bài toán để vẽ hình, sau đó phân tích các lực tác dụng lên vật (nếu có)
( vì em không nói rõ vẽ hình gì nên anh chỉ biết giải thích thế :( )
- Phép chiếu: Đặt hệ trục xOy (Ox vuông góc Oy) vào hình và chiếu các lực lên 2 phương Ox, Oy
Ví dụ vật được kéo lên mặt phẳng nghiêng góc anpha như hình, đặt hệ trục xOy sao cho Ox song song mặt phẳng nghiêng, chiều hướng lên, Oy vuông góc Ox và hướng lên (như hình vẽ)

Với Px = P.sinanpha ; Py = P.cosanpha
Em không hiểu chỗ nào thì hỏi anh nhé :p

Pyrit

Cựu Mod Vật Lí
Thành viên
27 Tháng hai 2017
2,140
4,211
644
19
Cần Thơ
THPT Chuyên Lý Tự Trọng
- Cách vẽ hình: dựa vào các dữ kiện của bài toán để vẽ hình, sau đó phân tích các lực tác dụng lên vật (nếu có)
( vì em không nói rõ vẽ hình gì nên anh chỉ biết giải thích thế :( )
- Phép chiếu: Đặt hệ trục xOy (Ox vuông góc Oy) vào hình và chiếu các lực lên 2 phương Ox, Oy
Ví dụ vật được kéo lên mặt phẳng nghiêng góc anpha như hình, đặt hệ trục xOy sao cho Ox song song mặt phẳng nghiêng, chiều hướng lên, Oy vuông góc Ox và hướng lên (như hình vẽ)

View attachment 167804
Với Px = P.sinanpha ; Py = P.cosanpha
Em không hiểu chỗ nào thì hỏi anh nhé :p
Em bổ sung xíu nhe, em nghĩ là trục Oxy nên vẽ riêng ra vẽ trùng như vậy dễ nhầm lẫn lắm
@Hoang Anh Tus lúc phân tích trọng lực P ra bạn vẽ 3 lực [tex]\underset{P}{\rightarrow}, \underset{Px}{\rightarrow}, \underset{Py}{\rightarrow}[/tex] ra thành hình tứ giác nhé, anh ấy vẽ trên máy nên không được đẹp

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Em bổ sung xíu nhe, em nghĩ là trục Oxy nên vẽ riêng ra vẽ trùng như vậy dễ nhầm lẫn lắm
@Hoang Anh Tus lúc phân tích trọng lực P ra bạn vẽ 3 lực [tex]\underset{P}{\rightarrow}, \underset{Px}{\rightarrow}, \underset{Py}{\rightarrow}[/tex] ra thành hình tứ giác nhé, anh ấy vẽ trên máy nên không được đẹp
lên GeoGebra Classic mà vẽ cho đẹp

Top Bottom