Văn 6 Phân tích giá trị biểu cảm

khongnhoten2k8

Học sinh
Thành viên
14 Tháng sáu 2019
23
3
21
15
Vĩnh Phúc
Học sinh

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,701
4,773
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Viết đoạn văn ngắn phân tích giá trị biểu cảm của biện pháp tu từ so sánh trong 2 câu thơ :
Bóng bác cao lồng lộng
Ấm hơn ngọn lửa hồng.
Giúp mình với các bạn
Bạn tham khảo :
"Bóng Bác cao lồng lộng , Ấm hơn ngọn lửa hồng " . Đó là câu thơ của nhà thơ Minh Huệ . Câu thơ này đúng là thật ấm áp . Nó là tăng giá trị biểu cảm của phép tu từ so sánh . Không chỉ thể còn giúp cho câu thơ mộc mạc của nhà thơ sinh động hơn . Trong câu thơ trên , tác giả đã cố tình sử dụng phép so sánh không ngang bằng . Giường như muốn ám chỉ rằng Bác là một người vĩ đại . Không có ngọn lừa nào ấm hơn lòng thương yêu của Bác dành cho nhân dân , các anh chiến sĩ , đoàn dân công ,... " Ngọn lửa hồng nó rất nóng , nó không đủ để sưởi ấm cho cả một đêm cho các anh chiến sĩ. Bác chính là mặt trời để sưởi ấm cho các anh vào ban đêm . Những ánh sáng hào quang tỏa ra trên người Bác là tấm lòng yêu nước , quyết đấu tranh để giành lài nước . Câu thơ trên rất hay . Làm tăng giá trị gợi hình , gợi cảm . Qua câu thơ trên , chúng em đã học được nhiều điều của tác giả bằng cách sử dụng các biện pháp tu từ . Nhưng cái biện pháp này còn pha chút giá trị biểu cảm . Càng tìm hiểu chúng em lại càng thích . Ôi ! Văn học thật tuyệt vời

• Like
Reactions: khongnhoten2k8
Top Bottom