Văn 6 Phân tích diễn biến tâm trạng của người anh khi đứng trước bức tranh em gái vẽ mình.

chào! mình tên là Trang

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng một 2020
125
242
51
15
Nghệ An
TTHCS Liên Đồng

Khoảng lặng..

Học sinh gương mẫu
Thành viên
4 Tháng tư 2020
1,185
3,332
331
Phú Yên
HOCMAI Forum
Phân tích diễn biến tâm trạng của người anh khi đứng trước bức tranh em gái vẽ mình.(Bức tranh của em gái tôi-Tạ Duy Anh)
Diễn biến tâm trạng nhân vật người anh thay đổi qua những thời điểm, hoàn cảnh khác nhau:
Khi thấy em gái chế thuốc vẽ:
Cảm giác ban đầu của người anh rất khó chịu khi thấy người em hay lục lọi các đồ vật một cách thích thú. Sau đó là sự coi thường khi tình cờ thấy em gái chế thuốc vẽ “ Trời ạ, thì ra nó chế thuốc vẽ”; Tôi bắt gặp nó, thì ra…”, tôi bí mật…cái giọng điện kể cả của một ông anh nghĩ cô em mình chỉ làm những trò trẻ con nghịch ngợm.
( Mình chỉ biết bây nhiêu đây thôi )
:Tonton4:Tonton4:Tonton4:Tonton4:Tonton4

Triệu Tiểu Đao

Học sinh
Thành viên
2 Tháng tư 2020
20
16
21
17
Phú Thọ
Trung học cơ sở Phượng Vĩ
Phân tích diễn biến tâm trạng của người anh khi đứng trước bức tranh em gái vẽ mình.(Bức tranh của em gái tôi-Tạ Duy Anh)

Bạn tham khảo nhé!
Diễn biến tâm trạng người anh thay đổi qua từng giai đoạn. Khi thấy người em lục lọi, tự chế màu vẽ người anh tỏ ra mình là người lớn còn Mèo chỉ biết nghịch trò trẻ con. Khi tài năng của em được phát hiện , người anh cảm thấy nghe tị và tủi thân khi mọi người chỉ quan tâm đến em gái. Đứng trước bức tranh đạt giải nhất của Kiều Phương, ban đầu người anh cảm thấy ngỡ ngàng, tiếp theo là sự hãnh diện và cuối cùng là xấu hổ.
( Mình chỉ viết được vậy thôi, chúc bạn học tốt )

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)

vietjack

Học sinh
Thành viên
12 Tháng ba 2020
171
67
46
16
Quảng Ninh
thcs Bái Tử Long
Thấy em gái thích vẽ , lục lọi tự chế màu -> ko quan tâm .
Cả nhà phát hiện ra tài năng của em -> buồn , muốn khóc .
Lén xem tranh-> thầm phục .
Đứng trước bức tranh đoạt giải nhất của người em -> hãnh diện rồi đến xấu hổ .

Top Bottom