Phân biệt từ

Z

zucchini

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạo này tớ khủng hoảng từ vựng kỉnh khủng, dùng sai từ liên miên. Tiếng Việt lại có những từ giống giống nên hoang man gớm. Zì thế mà hum nay tớ lập topic nì để trao đổi một zài từ ưa nhầm. Có ai đi ngang wa nhớ up phụ tớ

Sau đây là các từ tớ hay nhầm lẫn đây, phân biệt nghĩa giúp tớ nhá
1. DÀNH và GIÀNH (dành trong từ để dành, giành trong từ giành giựt)
2. TRUYỆN và CHUYỆN
3. SOONG và XOONG
4. CHUNG THỦY và THỦY CHUNG (tớ nghe có người nói chung thủy dùng cho vợ chồng, còn lại là dùng thủy chung, ko bik có đúng ko)

N

nho132

1.từ giành và dành cậu đã phân biệt rùi đó,dành là sử dụng khi mang một ý nghĩa là dành cho cái gì đó:dành cho em, để dành.......còn giành là mang ý nghĩa cạnh tranh :giành lại độc lập,giành phần hơn.........
2.truyện là nói về những tác phẩm:truyện tranh,truyện cười...........chuyện là nói về những điều mình nói với nhau khi giao tiếp:trò chuyện, chuyện phím,...........
3.4.mình nghĩ ý nghĩa nó tương đương đó.hjhjhj nghĩ sao nói vậy người ơi!

Z

zucchini

1. Mình cg~ nghĩ như cậu nhưng đọc chuyện cứ thấy ng` ta dùng sai hoài, ức lắm, hầu như sai từ Giành là n`
3.Trong từ điển ng` ta để là từ soong: là cái gần giống cái nồi, nhưng mình thý ng` ta toàn dùng xoong ko àk, chả nhẽ từ điển sai
4. Cái này mình ko chắc lắm zì chỉ nghe nói thuj

Còn 2 từ này nữa nè:
5. XOI MÓI và SOI MÓI

Z

zucchini

1. Mình cg~ nghĩ như cậu nhưng đọc chuyện cứ thấy ng` ta dùng sai hoài, ức lắm, hầu như sai từ Giành là n`
3.Trong từ điển ng` ta để là từ soong: là cái gần giống cái nồi, nhưng mình thý ng` ta toàn dùng xoong ko àk, chả nhẽ từ điển sai
4. Cái này mình ko chắc lắm zì chỉ nghe nói thuj

Còn 2 từ này nữa nè:
5. XOI MÓI và SOI MÓI

Top Bottom