Ngoại ngữ Phân biệt thì tiếng Anh

Haru Bảo Trâm

Á quân The English S1
Thành viên
27 Tháng tám 2017
581
1,169
219
TP Hồ Chí Minh
THCS Thị trấn 2
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn! :3
Cô giáo mình dạy thì Quá khứ đơn dùng để chỉ những hành động diễn ra trong quá khứ ở một thời điểm xác định.
VD: I was born in 2005.
Nhưng trên mạng mình thấy có nhiều nơi viết các hành động diễn ra trong quá khứ ở một thời điểm xác định dưới dạng Hiện tại hoàn thành.
Mình rất hoang mang T^T Các bạn hãy giúp mình phân biệt hai thì Quá khứ đơnHiện tại hoàn thành nhé!

• Like
Reactions: Bé Thiên Bình

damdamty

Học sinh tiến bộ
Thành viên
10 Tháng năm 2017
1,909
1,637
291
Nghệ An
Trường Tâm
Cô giáo mình dạy thì Quá khứ đơn dùng để chỉ những hành động diễn ra trong quá khứ ở một thời điểm xác định.
Nhưng trên mạng mình thấy có nhiều nơi viết các hành động diễn ra trong quá khứ ở một thời điểm xác định dưới dạng Hiện tại hoàn thành.
Mình rất hoang mang T^T Các bạn hãy giúp mình phân biệt hai thì Quá khứ đơnHiện tại hoàn thành nhé!
mình cũng thắc mắc đây, mk cũng đc biết như vậy đó, chị @Phương Trang giải thích với ạ

Bé Thiên Bình

Banned
Banned
28 Tháng hai 2017
1,560
2,782
504
Nghệ An
THCS Hưng Thịnh
mình cũng thắc mắc đây, mk cũng đc biết như vậy đó, chị @Phương Trang giải thích với ạ
Điểm khác nhau cơ bản giữa hai thì này là thì quá khứ đơn diễn tả một hành động đã chấm dứt trong quá khứ, còn hiện tại hoàn thành diễn tả một hành động xảy ra tại một thời điểm không xác định trong quá khứ, kéo dài tới hiện tại (và có khả năng đi đến tương lai)

Last edited:

one_day

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
13 Tháng tám 2013
2,587
1,572
449
Việt Nam
1. Xét về thời điểm diễn ra của sự việc trong quá khứ
Thì hiện tại hoàn thành diễn tả một hành động xảy ra và kết thúc tại một thời điểm không xác định trong quá khứ.
Ex: Mary isn't here now. She has left for Singapore.
Thì quá khứ đơn diễn tả một hành động xảy ra và kết thúc tại một thời điểm xác định trong quá khứ.
Ex: Mary left for Singapore yesterday.
2. Xét về hành động trong quá khứ có hoặc không có liên quan đến hiện tại
Thì hiện tại hoàn thành diễn tả hành động đã xảy ra và còn kết quả ở hiện tại.
Ex: Luci has acted in more than fifty films (Her career has continued up to now)
Thì quá khứ đơn diễn tả hành động đã xảy ra và không còn kết quả ở hiện tại.
Ex: Luci acted in more than fifty films (Her career is over now)

Top Bottom