Phải vào Đại học: Con đường mòn của HS

S

senvang24

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đến hẹn lại lên, học sinh lớp 12 đang chạy nước rút chuẩn bị bước vào chặng đường thử thách, kết thúc 12 năm đèn sách. Nhiều bạn còn đang rất lung túng không biết nên chọn trường gì ngành gì để phù hợp với năng lực học và sở thích nghề nghiệp của mình sau này. Và con đường Đại học vẫn là con đường an toàn nhất mà các bạn lựa chọn.

Đại học không phải là con đường duy nhất, các bạn học sinh lựa chọn Đh vì mong muốn của bố mẹ, bạn bè. Nhưng điều các bạn cần nhất đó là đi học để thêm kiến thức, kinh nghiệm nền tảng cho bản thân chứ không phải vì bố mẹ mình. Nhiều bạn vào ĐH rồi thấy chán nản vì không tìm được động cơ học tập, gây lãng phí thời gian, tiền bạc của bạn và chính gia đình. Được hướng nghiệp và lựa chọn môi trường học phù hợp là điều tiên quyết cho bạn. Ngoài cấp bậc ĐH còn rất nhiều bậc giáo dục khác như học nghề, trung cấp nghề, bổ túc, với nhiều ngành nghề đang dần được mở rộng như trung cấp mầm non, học nghề nấu ăn, du lịch… Những ngành nghề thiết thực nhất với đam mê của bạn chứ không phải những môn Đại cương trong trường ĐH.

Tâm lý “sống chết” cũng phải giành được tấm vé vào ĐH vẫn ngự trị và thắng thế! Các bạn đã quên rằng học Trung cấp chính quy, trung cấp nghề hoặc cao đẳng nghề bây giờ cũng là một sự lựa chọn cho các bạn khi các bạn không thể thi đỗ vào Đại học. Và cũng trong tình trạng ở Việt Nam hiện nay rất nhiều bạn tốt nghiệp cử nhân ĐH, tốt nghiệp thạc sĩ nhưng sau khi ra trường kiến thức và kĩ năng thì rỗng toếch không đáp ứng được yêu cầu công việc tình trạng thất nghiệp kéo dài, nhiều bạn đành phải làm những công việc lao động chân tay để duy trì cuộc sống hàng ngày. Thậm chí việc nhiều cử nhân lại đi ngược tìm học trung cấp để lấy kỹ năng, kinh nghiệm cho mình.

Xu hướng của các nhà tuyển dụng hiện nay cũng không quá chuộng bằng cấp mà năng lực làm việc không có, thà họ tuyển những bạn tốt nghiệp trung cấp Cao đẳng, Trung cấp thôi nhưng vẫn đáp ứng được yêu cầu công việc còn hơn các bạn có bằng cấp Đại học vào không biết làm việc lại còn đòi hỏi lương cao, nhiều chế độ đãi ngộ.

Đứng trước thời khắc quan trọng khi đặt bút đăng ký nguyện vọng của mình là gì các bạn hãy định hướng cho mình một con đường đúng đắn nhất phù hợp nhất với bản thân mình để sau này bạn không phải hối tiếc khi đã lựa chọn nó, bạn không phải quay lại làm lại từ đầu. Chúc các bạn có sự lựa chọn đúng đắn và thành công

Top Bottom