English Ôn thi IELTS và những lợi ích không ngờ mình đã nhận được

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Những năm gần đây, IELTS đã trở thành một kì thi được vô vàn bạn trẻ tham dự với mong muốn đi du học, đậu vào trường ĐH mơ ước bằng các phương thức xét tuyển sớm, có cơ hội tham gia trại hè, được miễn học tiếng Anh ở trường ĐH, ... Thế nhưng với mình, hơn cả những lợi ích dễ dàng nhìn thấy đó thì hành trình ôn thi và đi thi đã cho mình những điều đẹp đẽ mà mình chưa bao giờ nghĩ mình sẽ có được.

1. Cơ hội được học thêm những kiến thức mang tính hàn lâm và chuyên ngành hơn
Ôn thi IELTS đã giúp mình tích lũy được một vốn từ vựng kha khá về các lĩnh vực khoa học như tâm lý học, văn học, nghệ thuật, kinh tế học, … Tuy không quá sâu nhưng phần nào mình cũng thấy được nhiều insights thú vị về các lĩnh vực. Ngoài ra, mình còn biết đến nhiều nhân vật xuất chúng và câu chuyện về sự nghiệp cũng như cuộc đời của họ nữa. Mình thấy khá vui và hào hứng khi làm bài đọc hay bài nghe về các lĩnh vực khoa học, mặc dù có siêu nhiều từ mới nhưng cảm giác được biết thêm cái gì đó cũng rất thú vị mà đúng không?

2. Cơ hội kết nối với những người bạn cùng ôn thi
Trước khi thi, mình và các bạn mình thường xuyên video call feedback cho nhau về bài speaking cũng như writing của từng đứa. Mình join hơi muộn, 1 tuần cuối mình mới bắt đầu ôn 2 kĩ năng này thế nên thời gian đồng hành với các bạn của mình là không nhiều. Nhưng trong thời gian ấy, mình cảm nhận được sự kết nối chặt chẽ với các bạn, sự đồng hành cùng nhau và sự nỗ lực, quyết tâm vô cùng lớn đến từ từng cá nhân. Ôn thi với các bạn, mình không chỉ có cơ hội luyện tập mà còn có cơ hội lắng nghe những ý kiến, quan điểm của các bạn, điều mà mình nghĩ thực sự giúp ích cho mình rất nhiều trong việc phong phú hóa góc nhìn của bản thân. Cuối cùng, các bạn ấy đều là người hài hước, nói thẳng là hề hước, thế nên đôi khi hơi đau đầu nhức tai tí thôi chứ mấy bạn vui lắm ^^ Ôn thi với mấy bạn mà bao nhiêu mệt nhọc tan biến hết. Thế nên là, hãy tìm cho mình một nhóm bạn để ôn thi nha mọi người, điều này thật sự giúp ích rất nhiều trong lúc ôn thi đó.

3. Cơ hội hiểu bản thân
Khi ôn thi và có kết quả, mình đã chiêm nghiệm rất nhiều và thường xuyên, từ đó rút ra cho mình những điều đặc biệt về bản thân mình, về điểm yếu, về thế mạnh, về năng khiếu, … của mình. Ví dụ, mình ôn thi IELTS Writing trong đúng 3 ngày cuối, 3 ngày đó mình chỉ ngồi đọc và gạch ý cho mấy trăm đề writing cả task 1 lẫn task 2, điều này đã giúp mình tư duy đủ nhanh và nhanh nhạy để đến khi vào phòng thi, mình chỉ mất chưa đến 30s để hình dung ra các ý lớn cho bài viết của mình và thời gian còn lại thì chỉ cần sử dụng từ ngữ để viết thành bài. Điều này giúp mình nhận ra, mình phù hợp với những thứ ngắn gọn, súc tích, những thứ thuộc về khả năng tự tư duy của bộ não. Khi biết được điều này, mình đã áp dụng vào việc học Văn, từ đó giúp mình đạt được số điểm 9.25 trong kì thi TNTHPT nè. (Nếu bạn nào tò mò mình học Văn như nào thì có thể chờ đón bài viết của mình trên box Văn ha ;) )

Đó là 3 điều mà mình không nghĩ là mình nhận được khi đi thi IELTS. Điều này cũng khiến mình tin rằng, một thái độ nghiêm túc, một tinh thần nỗ lực từng ngày và sự nhiệt huyết, đam mê trong bất kì công việc gì cũng sẽ đem lại cho mình rất nhiều giá trị trên hành trình phát triển bản thân. Khi chúng ta học một cái gì đó, đừng chỉ ôn để qua được kì thi hay đạt được điểm số, hãy dành cả một chút thời gian để nhìn vào bản thân và những bài học “vô tình” mà mình nhận được, bạn sẽ thấy việc học nhẹ nhàng và có ý nghĩa hẳn đó ^^

Chúc mọi người ôn thi thật tốt nhé ^^
Theo dõi thêm 2 series của mình:
SERIES] Chuyện ôn thi Đại học
[SERIES] Chuyện học Chuyên

Last edited:
Top Bottom