Văn 6 ÔN TẬP

Chử Yến

Học sinh mới
Thành viên
11 Tháng mười hai 2021
25
18
6
Hà Nội
Last edited:

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Kể về một trải nghiệm của em với gia đình
:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10
ANH CHỊ LÀM GIÚP EM VỚI Ạ!
Chử YếnBạn tham khảo dàn bài sau nhé!
Mở bài:
+ Giới thiệu về gia đình
+ Giới thiệu về trải nghiệm bạn cho là đáng nhớ nhất với gia đình mình. (Có thể là một chuyến đi chơi, hay một hoạt động nào đó trong gia đình mình)

Thân bài:
Ý 1: Nguyên nhân dẫn đến trải nghiệm đó.
VD: Đợt hè vừa rồi, nhân dịp mình đậu vào lớp 6 của ngôi trường mơ ước, cả gia đình mình đã có chuyến du lịch cùng nhau ở....
Ý 2: Những hoạt động trong cuộc trải nghiệm đó.
+ Trải nghiệm này diễn ra bao lâu.
+ Mọi người trong gia đình bạn đã làm những gì.
+ Tâm trạng của mọi người trong gia đình như thế nào?
+ Cuộc trải nghiệm đã đem lại cho bạn và gia đình những gì? (VD: Có thêm nhiều kỉ niệm cùng nhau, gắn kết nhau hơn...)
Ý 3: Kết thúc cuộc trải nghiệm, bạn cảm thấy như thế nào? (Có mong muốn gì, nhắn nhủ gì không?)

Kết bài:
+ Bài học nhận ra sau trải nghiệm. (VD: Sau chuyến trải nghiệm đó, mình nhận ra gia đình chính là chỗ giữa vững chắc. Bất kì chuyến đi nào, nếu có gia đình cạnh bên đều là chuyến đi ý nghĩa nhất.)
+ Thái độ, tình cảm đối với người thân sau trải nghiệm. (Sau lần trải nghiệm này, mọi người trong gia đình mình càng quan tâm nhau hơn, trò chuyện với nhau nhiều hơn....)
Bạn có thể tham khảo qua bài làm của mình ạ, có gì không rõ có thể cmt ngay phía dưới.

=> Bạn có thể xem thêm kiến thức các môn tại topic nha: TRỌN BỘ kiến thức học tốt các môn dành cho bạn. Hoàn toàn miễn phí

• Like
Reactions: Chử Yến
Top Bottom