GDCD Ôn tập

Blue Badminton

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
212
324
76
Phú Yên
thcs lvt
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Vì sao con người cần phải biết tự chủ? Khi có người làm điều gì đó khiến em không hài lòng, em sẽ xử sự như thế nào?
Câu 2: Theo em để thực hiện tốt dân chủ và kỉ luật trong nhà trường, học sinh chúng ta cần phải làm gì?
Câu 3: Em hãy trình bày khái niệm dân chủ và kỉ luật.
Câu 4:Hợp tác là gì? Vì sao ta phải hợp tác.
Câu 5: Tình huống
Trong giờ kiểm tra GDCD ở lớp,Thầy cho ôn tập 6 bài đã hoc Tùng và Tiến thoả thuận hợp tác với nhau mỗi bạn học 3 bài để làm bài được nhanh, hiệu quả. Sau đó trao đổi cho nhau.
a. Theo em, việc làm của Tùng và Tiến có phải là sự hợp tác đúng đắn không ? Vì sao ?
b. Hãy nêu những việc hợp tác của em trong học tập?
Câu 6: Tình huống.
Chủ nhật . Hằng được mẹ cho đi chơi phố. Qua các cửa hiệu có nhiều quần áo mới đúng mốt , bộ nào Hằng cũng thích. Em đòi mẹ mua hết bộ này tới bộ khác làm mẹ rất bực mình. Buổi đi chơi phố mất vui.
a. Theo em thái độ của bạn Hằng đúng chưa? Vì sao ?
b. Nếu là em, em sẽ như thế nào?Em có lời khuyên gì cho bạn Hằng không?
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Giúp các câu hỏi trên với ạ.
Em cảm ơn.

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Câu 1: tự chủ giúp cho bản thân mình trở nên độc lập hơn và không bị phụ thuộc hay bị chèn ép. Khi người khác làm cho mình không hài lòng thì tùy theo tính chất mức độ mà có hướng xử lý khác nhau. Tuy nhiên có câu 1 điều nhịn bằng 9 điều lành, nên nhẫn nhịn. Nếu đối phương được nước lấn tới thì sẽ đấu tranh bằng biện pháp hoà bình.
Câu 2: về cơ bản chỉ cần có ý thức tuân thủ tốt nội quy nhà trường và vận động các bạn cùng làm theo là được rồi.
Câu 3, câu 4: sách giáo khoa có thì không nên hỏi trên này. Ý 2 câu 4 thì hợp tác để cùng phát triển.
Câu 5: không đúng đắn. Vì đó là gian lận trong thi cử. Mỗi người làm 3 câu thì không khác gì chép bài nhau.
Câu 6: chưa đúng. Vì bạn ấy đã đòi mẹ mua quá nhiều quần áo khiến mẹ bực mình khó chịu.
Nếu là em thì em chỉ chọn 1 bộ ưng ý nhất thôi và bạn Hằng kia cũng nên vậy. Tuy nhiên cũng tùy theo vì còn phải xét điều kiện gia đình. Như đề bài chưa nói rõ còn thực tế gia đình khá giả thì mỗi khi đi mua sắm thường tiện mua vài bộ luôn. Tuy nhiên thì bản thân con cái phải tự có ý thức về tài chính gia đình, không nên đòi hỏi những gì vượt quá khả năng của bố mẹ

Top Bottom