Ôn tập phần tập làm văn - Mai mình phải nộp rồi

C

congchuakhoc2008

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Bạn em chỉ ham thích trò chơi điện tử, truyền hình, ca nhạc,... mà tỏ ra thờ ơ, không quan tâm đến thiên nhiên. Em hãy chứng minh cho bạn thấy rằng thiên nhiên chính là nơi đem lại sức khỏe, sự hiểu biết và niềm vui vô tận, và vì thế, chúng ta cần gần gũi với thiên nhiên, yêu mến thiên nhiên

2. Do ko được nghe giảng về câu tục ngữ "Nhất canh trì, nhì canh viên, tam canh điền" nhiều người ko hiểu những từ Hán Việt trong câu ấy nghĩa là gì, người xưa muốn nói điều gì qua câu tục ngữ ấy và nói như thế có lí hay ko.
Em sẽ giải thích thế nào cho người đó hiểu???

3. Có người sau khi đọc "Những trò lố hay là Va-ren và Phan Bội Châu" cứ băn khoăn: Vì sao Nguyễn Ái Quốc ko để nhân vật Phan Bội Châu vạch tội hay thét mắng vào mặt Va-ren mà chỉ im lặng, với nụ cười ruồi thoáng qua. "kín đáo, vô hình" trên gương mặt. Người đó cũng ko hiểu vì sao "Cái im lặng dửng dưng" của Phan Bội Châu lại có thể "làm cho Va-ren sửng sốt cả người".
Em hãy giải thích cho người đó rõ

4. Hãy chứng minh rằng: Trong trích đoạn Nỗi oan hại chồng, nhân vật Thị Kính ko chỉ chịu khổ vì bị oan mà con mang nỗi nhục của một thân phận nghèo hèn bị kẻ giàu có, tàn ác khinh rẻ.

Giúp mình với nha. Ngày mai mình phải nộp rồi:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

Top Bottom