Ôn tập hè!!!!

B

bongbottuyet

Chất thép trong thơ bác

Tinh thần thép là gì?
=>Đó chính là ý chí,bản lĩnh,lòng qyết tâm chiến thắng,niềm tin tưởng sắt đá về lí tưởng cách mạng của Hồ Chí Minh,coi nhẹ hoàn cảnh khắc nghiệt ,khổ cực cả bản thân với thế đứng hiên ngang,làm chủ hoàn cảnh.
Trong bài thơ "Ngắm trăng",điều đó được thể hiện:
-Dù đang trong hoàn cảnh tù ngục tối tăm lạnh lẽo,gông cùm, bác vẫn hướng ánh nhìn ra ngoài cửa sổ ngắm trăng,hai người bạn gặp nhau,bác "không rượu cũng không hoa" để tiếp đãi trăng như bao tao nhân thưởng nguyệt khác nhưng Bác vẫn ngắm trăng tròn một cách say mê nhất,với tư thế ung dung,nhàn nhã nhất=>Thể hiện Tinh thần lạc quan,ung dung tự tại,vượt lên hoàn cảnh,làm chủ hoàn cảnh,không bị hoàn cảnh chi phối=>Cuộc vượt ngục bằng tinh thần vô cùng ngoạn mục .......Chốn lao tù có thể giam cầm thể xác nhưng không kìm hãm được tâm hồn của Người...
Trong bài thơ "Tức cảnh pắc bó":
-Sống trong hoàn cảnh khó khăn,không gian hoang sơ ,vắng vẻ,chật hẹp(hang,suối),bữa cơm đạm bạc,lấy từ chốn núi rừng(cháo bẹ ,rau măng) có khi còn không đủ để ăn qua ngày nhưng bác vẫn rất lạc quan với hai chữ "sẵn sàng",bác sống và làm việc một cách đều đặn với lòng nhiệt huyết,say sưa nhất=>Vượt lên,làm chủ hoàn cảnh,xem nhẹ gian nan,thử thách........
-"Bàn đá chông chênh dịch sử đảng"=>Tuy điều kiên sống khắc nghiệt,thiếu thốn trăm bề nhưng Bác vẫn mải miết với công việc,Bác hướng về con đường cách mạng của dân tộc bằng tất cả con tim và tấm lòng của một vị lãnh tụ yêu nước thương dân,trong bác ánh lên niềm tin tưởng,thủy chung son sắt với lí tưởng CM của đất nước,không bao giờ lùi bước trc gian nan
-"Cuộc đời CM thật là sang"=>Từ "sang"ở cuối bài xuất hiện chính là điểm sáng nhất của cả bài thơ ->thể hiện niềm lạc quan yêu đời của Hồ chủ tịch trong những tháng ngày vất vả sống trong hang Pắc Bó."Sang" ở đây phải chăng là niềm vui,sự đẹp đẽ của công việc làm CM đầy cam go thử thách,vì tương lai của dân tộc Việt Nam khi mà Ngưòi đang chèo lái con thuyền CM dân tộc cập bến bờ độc lập, tự do, hạnh phúc....

Mình làm hơi vội .mong bạn thông cảm,có gì sai sót mong bạn góp ý với mình:)

Top Bottom