Nơi gửi bài dự thi (vòng I)Cuộc thi "My idol,your idol and our idol".

Status
Không mở trả lời sau này.
U

uocmolamnhavan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sau khi đăng kí ở topic kia,các bạn sẽ gửi bài ở đây.Như tôi đã lưu ý từ đầu,bài dự thi không nhưng trình bày dưới dạng một bài văn mà bạn có thể vẻ tranh,hát hay bất cứ hình thức nào về thần tượng của mình.Nhưng nếu bạn vẽ một bức tranh thì bạn có thể gửi tới mọi ng một thông điệp hay cảm xúc nào đó của mình(các thể loại khác cũng tương tự như vậy-nếu muốn).

Chúc may mắn!

S

sakura1234

Tôi viết lên bài này, viết lên những cảm xúc, những tình cảm của chính mình thực sự không chỉ dành cho tôi, không chỉ dành cho các giám khảo vô danh, không chỉ dành cho các thí sinh khác, không chỉ dành cho những ai chẳng biết gì về Super Junior 13, không chỉ dành cho các anti của SJ 13, không chỉ dành cho các ELF_ mà là dành cho tất cả mọi người, tất cả những ai muốn đọc bài viết giản đơn của 1 cô bé ELF này. Tôi mong mọi người hãy lắng lại con tim, hãy để cho tâm hồn mình được thanh thản, và tôi mong mọi người hãy cùng tôi bước vào tháng 13 đầy tình yêu, hạnh phúc và những giọt nước mắt…

WAIT , HOPE AND 13ELEIVE​
Đã có bao nhiêu người tự hỏi: “ Trái đất có bao giờ ngừng quay chưa nhỉ?” có lẽ câu trả lời chỉ là: “ điên mới hỏi câu đó”. Nhưng đối với tôi, đối với các Ever Lasting Friends thì câu trả lời sẽ luôn luôn là “có”. Thời điểm được yêu, được ở bên Suju, được làm tất cả vì 1 Super Junior 13 sẽ là mãi mãi, sẽ là vĩnh cửu.
picture.php

Cái tên SJ cùng với cái con số 13 ấy, chúng nhẹ nhàng đi vào con tim các ELF để rồi đến bây giờ tôi đã tặng cả con tim này cho các anh. Nhiều lần ngồi mà nghĩ lại những gì mà các anh đã trải qua, các anh đã chịu đựng, các anh đã nổ lực thể hiện bỗng dưng khóe mắt tôi lại cay lên, nước mắt sao cứ muốn trào ra làm tôi buồn da diết_ ngay cả lúc này đây.

Super Junior 13 trước kia 1 số người vẫn thường gọi bằng cái tên: “nhóm nhạc đồ thanh lí”. Bất cứ ai còn rơi rớt lại trong SM dù là xấu hay đẹp, là giỏi hay dở cũng cho vào 1 nhóm như những thứ đồ thanh lí mà thôi. Những ngày đầu tiên lên sân khấu biểu diễn, không có phòng chờ riêng, những con người ấy phải ngồi xếp hàng dài ngoài hàng lang chờ biểu diễn. Những lúc có người đi qua, tất cả các anh lại phải đứng dậy rồi lại ngồi xuống, tiếp tục đứng dậy lại ngồi xuống trong sự chờ đợi và 1 niềm tin. Họ không có người trang điểm hay làm tóc, mọi việc ấy cũng là do họ tự làm cho nhau, tự chăm sóc nhau mà thôi. Thế mà! Bằng ngần ấy cực khổ và cố gắng, các anh đã có 1 kết quả đủ để có thể mỉm cười. các anh đã được hưởng những điều giống như các nghệ sĩ khác.
album.php

Khi nói đến 1 SJ 13 thì ngay tức thì mọi người sẽ nghĩ về 13 con người hài hước, vui tính, cởi mở và luôn chân thành. Một gia đình hạnh phúc, thuận hòa . Nhưng họ cũng đầy những giọt nước mắt, 1 nhóm nhạc đau khổ. Với tôi, khi tôi buồn, chỉ cần nhớ lại những hình ảnh của các oppa ấy thì không hiểu sao tôi lại cười, tim tôi lại rộn vui. Việc tìm đến các anh mỗi lúc rãnh rỗi hay ưu phiền đã là 1 việc làm thường xuyên của tôi, việc làm mà tôi vui nhất trong chính cuộc sống này.

13 người chỉ đơn giản là 13 người bình thường khác. Nhưng đối với tôi, với ELF thì đó là 13 thiên thần trong tim chúng tôi mãi về sau. Tôi thấy tim mình rất bé nhỏ, chúng tôi thực sự rất nhỏ nhen bởi vì trái tim này chỉ dành chỗ cho 13 người_ 13 thiên thần ấy mà thôi. Nhưng con tim của họ thì lại rất rộng lớn, rộng lớn biết bao. Ấm áp cho 12 thành viên còn lại, dành cho tất cả các ELF chúng tôi. Ý chí của từng thiên thần ấy là tất cả nghị lực của tôi, thành công của các anh là niềm hạnh phúc của chúng tôi. Và các anh là tất cả những gì mà tôi có.
Bao nhiêu chuyện ập đến sau nụ cười chưa tắt của các anh. Năm 2006, Donghae đã mắt đi người cha của mình mãi mãi, cả Super Junior dường như cũng đã chịu nỗi đau mất đi người cha trong 13 người cha của mình. Heechul bị tai nạn giao thông, anh đã chịu đựng bao đau đớn cắn lưỡi mình để trong ngất đi làm mắt hình tượng của nhóm qua các anti fan, chân phải của anh đã phải đóng đinh nội tụy. Đâu chỉ dường lại ở đấy, 4 thành viên khác: Leeteuk, Shindong, Eunhyuk và Kyuhyun đã bị tai nạn giao thông. Shindong bị thương nhẹ bò lại chỗ Eunhyuk ôm em ấy vào lòng để vỗ về. Leader Leeteuk bị thương nặng nằm trên cán trong lúc chỉ còn 1 chút ý thức anh vẫn gọi tên người em út đang cận kề với tử thần của mình: “Kyuhyun! Kyuhyun…”. Đứa em út ấy nằm trong phòng cấp cứu, tôi cảm nhận được lúc ấy tim anh đập rất yếu, yếu lắm! “Các thành viên chỉ biết khóc, cầu nguyện, khóc rồi lại cầu nguyện. họ làm bất cứ điều gì có thể để giúp người em ấy sống dậy, thấy được nụ cười trước kia của cậu ấy mà thôi… chỉ cần như thế mà thôi”. Nước mắt kia cuối cùng đã thay được nụ cười, thiên sứ đã nghe được lời cầu nguyện của họ, Kyu đã sống….

Dường như tất cả cũng đã trở về qui luật của nó. SJ vẫn 13 và ELF vẫn luôn là Ever Lasting Friends. Còn tôi vẫn mãi nhớ, mãi yêu:

Last edited by a moderator:
S

sakura1234

1 Leeteuk xa nhà 12 năm tận tình và yêu thương các em. Luôn có trách nhiệm với chức vụ là Leader.
picture.php

Với SJ thì Teuk là 1 người anh cả, đôi khi lại là 1 người mẹ chứ không chỉ đơn thuần là 1 trưởng nhóm. Anh ấy nhẹ nhàng viết lời động viên Donghae vào mẩu giấy nhỏ trước khi Hae đi thi đại học. Anh ấy lặng lẽ, chăm chú đứng nhìn Kangin diễn trong “It’s U” như lời Kanhin muốn. leader này đã vượt quá định nghĩa của 1 leader! anh đã làm tất cả cho các em có được những giây phút hạnh phúc. Mỉm cười trước máy quay trong khi anh ấy đau dạ dày, rồi đã phải nôn qua hết những gì mình vừa ăn. Thức khuya dỗ dành các thành viên đi ngủ, hôn nhẹ lên trán họ. dậy sớm đánh thức họ dậy để đúng giờ làm việc. anh ấy đã yêu SJ hơn yêu chính bản thân mình. Jung Soo đã nói: “ tôi là Pack Jung Soo. Nhưng vì Super Junior trước ống kính, tôi sẽ cố gắng để trở thành 1 Leeteuk”.
picture.php

Anh a`! anh đã hi sinh rất nhiều vì cái tên SJ 13 và ELF!

Cũng đâu thể nào quên được anh chàng kì cục Kim Heechul.

1 con người bướng bỉnh, bốc đồng nhưng lại hài hước và luôn yêu các anh em trai của mình.

Kim heechul từng là 1 con người vô tâm, luôn chỉ có mình là 1. thế mà anh cũng đã cố gắng thay đổi mình, cố gắng là 1 người anh có trách nhiệm hơn. Anh yêu Super Junior 13 đến nhường nào. Anh đã chịu đựng nỗi đau quá sức của con người, cũng chỉ vì con sô 13 ấy. đã biết chăm sóc, yêu thương mọi người hơn. Hee chul đã từng nói :"Thực sự tôi muốn chia sẻ gánh nặng với anh Jungsoo. nhưng chỉ có những lúc anh ngủ thiếp đi, tôi mới dùng tay đỡ lấy anh khỏi ngã. chúng ta là đàn anh của tụi nhỏ. Nhưng tôi chỉ có mình anh thôi.” Hay "Tôi thà đưa cho Kangin cả đống khăn giấy để nó khóc còn hơn là để nó chui rúc vào góc mà khóc một mình không ai biết." chỉ cần bấy nhiêu thôi, em đã hiểu anh rồi! hiểu 1 Kim Heechul hài hước, kì cục và tình cảm của anh cho SJ 13.

Nhớ làm sao trái tim lương thiện, 1 giọng nói ấm áp và 1 sự dũng cảm của chàng trai Trung Quốc Hangeng!

Anh luôn chăm sóc, quan tâm đến mọi người. tôi thật không thể nào ngờ dược khi biết rằng anh đã rời khỏi đất nước Trung Quốc thân yêu để nắm lấy ước mơ của mình. Cuộc hành trình ấy, anh không có tiền bạc, không có phương tiện giao tiếp. tất cả những gì anh có chỉ khát vọng, quyết tâm mà thôi! Khi anh ở cạnh SJ thì dường như anh đã được tiếp thêm sức mạnh, thêm nghị lực. mọi người dạy cho anh nói tiếng Hàn, dạy anh viết tiếng Hàn, dạy cho anh cứng rắn và vui vẻ hơn nữa. đã bao lần không được đứng trên sân khấu cùng với anh em của mình, anh đã rất buồn và đã khóc. Tim tôi dường như cũng đau thắt lại. khi anh đứng trên sân khấu, khi anh là 1 trong những Super Junior thực sự, các ELF đã rất vui, đã tự hứa sẽ bảo vệ anh đến cùng! Cho dù giờ đây anh đã rời khỏi SJ 13 của chúng em nhưng anh a`! em luôn mong anh quay lại. nhưng em cũng sẽ sẵn sàng để anh ra đi chỉ cần anh được hạnh phúc, chỉ cần được nhìn thấy nụ cười của anh thôi! Hangeng của Super Junior chứ không phải là Hankyung của SM! Em sẽ luôn tin tưởng vào con số 13. anh ơi! Cố lên! Hãy xây dựng ước mơ của mình nhé! Chúng em sẽ luôn yêu anh!

S

sakura1234

Giọng hát ấm áp làm sao! Nét mặt dễ thương mà hiền lành làm sao! Yesung của ELF ạ! Đã bao lâu rồi nhỉ? Bao lần anh im lặng ngắm nhìn các thành viên khác. Đã bao lần anh không xuất hiện trong các gameshow. Điều đó đã từng làm anh trong tim em mờ nhạt đi so với mọi người. nhưng giờ đây, khi anh đã không còn cười ngậm ngùi sau 1 hành động hay câu nói của mình,anh thực sự đã tỏa sáng như thiên thần. Khi Leeteuk, Kangin và mọi người đều không bỏ qua anh trong mọi chương trình.anh thật dễ thương, cậu bé mây của ELF! Em cũng đã hiểu anh yêu SJ như thế nào, khi vừa mổ sỏi thận đã lập tức đến sân khấu trong sự ngay cản của mọi người. khi anh đã ngã trên sân khấu cách mặt đất 1,5 m. nỗi đau của anh chịu cũng quá lớn. anh đã thể hiện được tình cảm của mình bằng những cái ôm bất ngờ với mọi người. em sẽ không bao giờ quên giọng hát của anh đâu, các ELF cũng vậy! anh Yesung hãy nói người lên nhé! Hãy cười nhiều lên nhé! Bởi vì ELF chúng em sẽ mãi dõi theo anh,
Yesung oppa “đầu bự” ạ!^^

Chú gấu chồn Kangin!

Em thật lòng rất khó để nói về anh! Nói về 1 con người vô cùng hài hước và thú vị. và em cũng không biết bắt đầu từ đâu nữa anh ạ. Em chỉ biết anh giống như người cha của SJ 13 này vậy. Anh vững chãi, tận tình với gia đình Suju, mái nhà sapphire blue. Anh bày ra biết bao nhiêu trò, làm biết bao nhiêu điều, mất biết bao nước mắt cho SJ. Anh dường như sẵn sàng là tấm lá chắn cho cả 12 người còn lại. tấm lòng của anh rộng lớn khiến bao ELF đã cảm động. em biết, em hiểu và em thật sự xúc động biết bao 1 con người khi đi đâu, làm việc gì thì cái tên Super Junior luôn là số 1. đối với anh SJ là tất cả tài sản của cả đời này của anh, là điều anh luôn đặt lên hàng đầu. khi nhận lời mắng chửi của các anti fan, gấu chồn của chúng em đã khóc mà nói ra những lời bộc bạch của anh. Kangin đã nói với các em nhỏ: “Các em không cần làm gì hết. Mọi khó khăn đã có các anh đi trước hứng chịu cả rồi. Các em chỉ cần đi sau các anh thôi." Kangin, cho dù anh đã đi nhập ngũ, nhưng anh sẽ vẫn còn đứng với SJ trong mọi chương trình. Em sẽ chờ, sẽ chờ anh quay lại với SJ và làm SJ ngày càng nổi tiếng như lời anh nói! Chỉ có 2 năm thôi mà anh nhỉ? Mọi người sẽ chờ đợi ngày ấy…

Cậu bé mũm mĩm Shindong! Em thực sự có nhiều chuyện để nói về anh nhưng dường như em không thể nói được điều gì cả. thật kì lạ phải không? ^^ khi nói về Shindong chắc ai cũng tưởng tượng ra được 1 anh chàng ngộ nghĩnh, mập mạp và đầy tài năng. Cảm ơn anh đã cho SJ tình yêu của mình. Em cảm nhận được anh yêu SJ như thế nào? Cảm nhận được tất cả. anh! đối với anh Suju quan trọng đến nhường nào như anh đã từng nói: “ nếu không có Super Junior thì chắc cũng sẽ không có Shindong này”. Và đối với em không có anh thì Super Junior 13 sẽ không tồn tại. vì thế anh hãy cố gắng nhé! Cố gắng mãi là Shindong của SJ nhé! Cho dù anh có lấy vợ có sinh con thì anh vẫn là 1 Shindong mủm mĩm của SJ của ELF!

S

sakura1234

Cậu bé đáng yêu, dễ thương nhất Suju! Cậu bé ngọt ngào như kẹo bông. Với làn da trắng mịn màng. Với gương mặt thật baby nhất SJ.

Nhưng lại là 1 chàng trai rất bướng bỉnh và mạnh mẽ. tôi không nói ra nhưng chắc ai cũng biết đến cái tên ấy nhỉ? Cái tên Lee Sung Min ấy thật dễ thương làm sao! đối với ELF, Sungmin là con người dễ thương, đáng yêu, baby nhất. đôi khi lại là con người thiếu cảm xúc, lạnh lùng, không biết thể hiện như thế nào. Nhưng đối với Super Junior anh lại là 1 đứa em bé nhỏ, là 1 chàng trai mạnh mẽ_ vô cùng mạnh mẽ, bướng bỉnh_ rất bướng bỉnh. Tôi cảm thấy Sweet Pumpkin dường như có rất nhiều mặt khác nhau. Từng mặt lại là từng tình cảm khác nhau. Nhưng dường như mọi thứ nó chỉ hướng về 1 cái tên thân thương trong trái tim anh: “SUPER JUNIOR 13”. Anh đã từng nói: “ vì tôi không biết thể hiện từng cảm của mình thế nào trong ống kính, nên tôi thường xuyên làm điệu bộ dễ thương, chứ thật sự ở ngoài tôi mạnh mẽ hơn nhiều”. chú thỏ đáng yêu của ELF ạ! Em hiểu điều đó mà, bởi vì em biết: anh có 6 anh trai và 6 em trai nên anh phải mạnh mẽ để có thể vỗ về họ.
lần đầu tiên SJ nhận giải thưởng, mọi người đều khóc, nước mắt rơi trên gương mặt của 12 chàng trai trong nỗi niềm hạnh phúc vô bờ. riêng chỉ có cậu bé đáng yêu ấy đã không khóc, anh chỉ cười, ôm và vỗ về mọi người. nhưng thực sự khi bước xuống sân khấu anh đã khóc. Cố ngước cao cổ đã nước mắt khỏi tuôn ra. Tôi cảm nhận được tình yêu anh ấy dành cho SJ như thế nào cho dù anh ấy rất ít thể hiện ra ngoài_ mọi ELF đều biết điều đó. Sungmin oppa a`! ELF luôn dõi theo bước đi mạnh mẽ của anh. Luôn dõi theo gương mặt đáng yêu của anh với những hành động và điệu bộ, tình cảm đối với các thành viên.
Anh sẽ mãi là của ELF_Sungmin baby! Hãy mạnh mẽ thêm anh nhé! Hãy ngày càng dễ thương để ELF có thể cười thật tươi khi nhìn thấy anh. Và đừng ngại ngần ngả vào chúng em và các thành viên khi anh mệt mỏi. suốt cuộc đời này chúng em sẽ mãi yêu và nhớ hình ảnh của anh.

Cỗ máy nhảy của SJ đây rồi! chàng trai chân thật và ngốc nghếch của ELF đây rồi! chú khỉ con đáng yêu của SJ đã trưởng thành hơn trước rất nhiều rồi.

cái tên Eunhyuk này, các ELF làm sao có thể quên được cơ chứ. Chàng trai thành thật của chúng em vẫn như ngày nào nhỉ? Anh luôn tin tưởng tuyệt đối vào người khác. Dù cho rằng chuyện bị lừa đã quá quen thuộc nhưng anh vẫn tin, luôn luôn tin. Tình cảm trong sáng của 1 chàng trai 24 tuổi. anh hay khóc khi SJ có chuyện vui và chuyện buồn. nhận phần thưởng trên tay, dường như anh không tin vào cảm giác của mình. Chỉ dành chiến thắng trong cuộc thi nhỏ anh cũng khóc vì vui mừng. khỉ con của ELF luôn đem lại tiếng cười, niềm tự hào cho SJ và ELF. Anh có thể hi sinh cho SJ bất cứ thứ gì anh có, cho dù là nhỏ bé. Và dường như anh cũng đã hi sinh quá nhiều, quá quá nhiều. tôi còn nhớ rõ trong chương trình EHB phần thử nghiệm lấy nước mắt . anh đã bị lừa để mọi người lấy nước mắt mà mình không hề hay biết. một chàng trai ngốc ngếch tin vào việc Shindong hyung của mình sẽ không còn trong SJ nữa. anh đã nói rằng: "Em đã nói với đạo diễn rằng hãy giảm bớt phần rap của em lại để anh (shindong) được rap nhiều hơn." và "Đối với em, chúng ta không phải là các thành viên mà là anh em của nhau." Ngây thơ tin vào điều ấy. khóc to hơn nữa khi biết điều ấy không phải là sự thật. Eunhyuk là thế đó! Ngây thơ, luôn có lòng tin và tình cảm thật chân thành, đối với anh con số 13 ấy là tất cả. anh sẽ không để cho ai đó làm khuyết đi con số ấy. anh ơi! ELF sẽ ở đây sẽ luôn nhận niềm tin của anh và sẽ tin anh như anh đã tin tưởng bọn em!

1 Donghae chẳng khác mấy với Eunhyuk oppa! Chàng trai xinh đẹp, đầy cảm xúc, với đôi mắt sáng long lanh đã làm cho SJ thêm vui nhộn và đáng yêu.

Anh cũng như 12 người còn lại tin tưởng vào con số ấy! hoạt động ở Trung Quốc với Suju-M dường như là 1 nỗi buồn tột đỉnh của Donghae. Như tôi được biết: khi được hỏi Donghae cảm thấy như thế nào khi hoạt động ở Trung Quốc, anh ấy đã bật khóc khi nói rằng "Tôi nhớ các thành viên!". Điều đó cũng làm mọi ELF phải bật khóc. Cậu bé Donghae dường như không chỉ yêu thương SJ 13 mà còn trao mọi thứ của mình cho mọi người . sự thiếu vắng người cha vĩnh viễn, sự nhớ thương gia đình ở nơi rất xa điều đó từng làm Donghae rất buồn. nhưng nhớ có Suju tim anh đã cứng cáp hơn rất nhiều, giúp anh đứng dậy trước mọi khó khắn. chàng cá này vẫn thế cho dù 5 năm đã trôi qua. Anh cũng đã bao lần mang lại tiếng cười cho mọi người, như thiên thần mang ánh sáng vậy. Donghae của suju! Sẽ vẫn mãi là thế! Chúng em sẽ cứ ở đây đứng nhìn nụ cười của anh, cha anh ở thiên đàng sẽ rất tự hào về anh! Và mọi người cũng thế!

S

sakura1234

Choi Siwon!

Cái tên có lẽ đã quá quen thuộc. tôi thật không thể nào nghĩ được tại sao anh ấy vẫn ở lại SJ. Trong khi đó, anh ấy có tất cả mọi thứ. Quyền lưc, giàu có, tình yêu, vẻ đẹp bề ngoài, bên trong, cách cư xử tuyệt vời, học giỏi,… bây giờ thì em đã hiểu rồi anh ạ! Có lẽ từ Super Junior anh đã thêm mạnh mẽ, sự hài hước. có lẽ từ SJ đã cho anh thêm niềm tin vào ước mơ, và có lẽ bới vì từ Super Junior anh đã tìm ra tình yêu, đã gắn bó với 12 con người ấy rồi. anh chàng tuyệt với cũng đã phải chịu không ít cực khổ, chịu bao nỗi đau, rơi bao nước mắt với số 13 ấy. cắt tuyết nước bọt, thế mà anh vẫn nổ lực để có thể được đứng trên sân khấu với mọi người. anh đã thể hiện tình yêu của mình bằng nhiều cách khác, bằng nhiều nơi khác nhau. Nhưng tất cả mọi tình cảm ấy đều luôn dễ thương, trong sáng thế nào ấy! với anh, tôi thực sự không biết nói gì thêm nữa. có lẽ bởi vì tất cả những gì tôi cảm nhận được ở anh là 1 chàng trai tốt đẹp, 1 tình cảm sâu sắc anh dành cho SJ và ELF! Chú ngựa Siwon! Cảm ơn anh, cảm ơn anh đã chọn Super Junior và ELF. Cảm ơn tất cả những gì anh đã làm cho Suju, chúng em sẽ không bao giờ làm anh thất vọng!

1 bà nội trợ, 1 thiên thần nhỏ bé nhắn của Super Junior_ Kim Ryewook!

Chàng trai với giọng hát thanh, cao, làm sao quên được. anh vẫn được mọi người gọi yêu là “ Bé Đậu”. cậu bé này yêu những anh em của mình biết bao nhiêu, yêu họ hơn tất cả mọi thứ trên đời này. Ryewook thường bảo rằng: “ Vì các thành viên đều ở xa gia đình. Chính vì vậy tôi muốn thay cha mẹ các anh ấy chăm sóc họ." Và cậu bé ấy đã thức dậy từ 3-4 giờ sáng để chuẩn bị thức ăn cho các thành viên có lịch làm việc sớm. cậu ấy học cách nấu ăn như một bà nội trợ và rồi "Chỉ cần nhìn các anh ăn thì em cũng no rồi". nhớ hồi nào Bé Đậu hoạt động với SJ – M ở Trung Quốc lần đầu tiên. Anh đã rất nhớ mọi người, cố gắng liên lạc nhưng vì mọi người quá bận nên không thể nói chuyện. vì thế, Ryewook đã gọi điện cho chương trình Sukira của leader và Eunhyuk. Được nghe thấy giọng nói của người anh cả, Ryewook vui mừng, đã hét to: “ Anh Teuk ~ie! Em nhớ anh!”. Và với Eunhyuk cũng vậy. tình cảm anh dành cho SJ thật lớn. những gì anh chịu đựng cũng quá nhiều, thay đổi mình vì bộ mặt của 1 Suju 13. thiên thần này bé bỏng lắm, hay khóc nhè như Eunhyuk lắm, dường như anh là người cần được bảo vệ nhất trong 13 người kia. Thế mà anh luôn bảo vệ mọi người, bảo vệ sức khỏe của mọi người thể như đó là người trong nhà của mình. Anh bé bỏng làm sao mỗi khi anh cười_ anh hiền tựa 1 thiên sứ. thế nhưng, anh luôn cười đùa và hóm hỉnh. Nói to: “mẹ ơi! Mẹ” với mẹ của Yesung. Đùa nghịch, quậy phá leader khi ở Thái Lan. Anh đã rơi không biết bao nhiều nước mắt vì SJ này. Anh chân thành với tất cả mọi người, luôn nhắc đến ELF mọi lúc, mọi nơi. Đôi khi lại nói những câu nói khó đỡ: “Donghae hyung rất tuyệt. nếu là con gái, em sẽ lấy hyung ấy."^_^. Tất cả những gì anh đã, đang và sẽ làm cũng đều vì anh em của mình. Chúng em sẽ bảo vệ anh, thiên thần bé bỏng của ELF. Chúng em sẽ luôn ở bên anh, Bé Đậu dấu yêu. Và chúng em luôn biết rằng: anh bé bỏng, hiền lành nhưng luôn chân thành và mạnh mẽ phải không?

Anh ấy có 1 cuộc sống riêng, 1 công việc tốt, 1 nền văn hóa khác nhưng anh vẫn chọn ở bên Super Junior. Diễn viên là ước mơ lớn với anh. Nhưng SJ lại là tình yêu yêu vĩ đại của anh. Nụ cười của anh là 1 trong những 13 điều kì diệu của Suju_ Kim Kibum. Anh ở bên Suju khi nào anh có thể_ điều làm tôi vui biết bao. Anh ấy cũng không phải là người hay bộc lộ cảm xúc, là người ít nói và trầm lặng. anh chỉ nhìn mọi người nói và nở nụ cười mà thôi. Nhưng tôi nhận ra rằng chỉ khi ở bên SJ anh mới cười thật tươi, thật nhiều. Kibum thực sự rất yêu SJ và các ELF. Đi xa anh ấy luôn gọi điện hay viết thư về cho mọi người. nhớ lại trong Super show 2, Kibum bị gãy chân không thể nào tham gia được. nhưng đến phút cuối cùng, với đôi nạn anh đã đến đó, cùng đứng với 12 người anh em của mình_ thật hạnh phúc. Kibum đã khóc, khóc khi Super Junior 13 đoạt giải, đã vui mừng trong những dòng nước mắt mắt ấy. đã nói với mọi người và các fans rằng: dù có đi đâu, làm gì, thì tôi vẫn mãi là Kim Kibum của Suju. Quả thực như thế, đến đâu lời giới thiệu của anh luôn là: “ Xin chào các bạn! Tôi là Super Junior Kim Kibum”.

Bạch tuyết sẽ vẫn mãi ở bên hoàng tử SJ! :)

Mảnh ghép cuối cùng của bức tranh Super Junior.

Anh được mọi người nhận xét là 1 người xấu xa. Anh luôn đùa nghịch và chọc phá các hyung của mình, làm mọi người tức giận. còn mình trở về phòng với nụ cười “ nham hiểm”. anh cũng luôn làm mọi người lo lắng. anh ấy đa từng làm cho các anh trai đau khổ, khóc lóc và tuyệt vọng rằng sẽ mất đi người em trai này. Cái tai nạn ấy, cái tai nạn mà các thành viên còn nhớ mãi_19/4/2007_ đặc biệt là anh, Kyuhyun!ở bề vực cái chết trở về với SJ, có lẽ anh nghe thấy tiếng mọi người cầu nguyện cho anh! Anh cần được nghỉ ngơi, thế nhưng vì 1 SJ anh luôn nổ lực tập luyện, cố gắng đứng vững, chịu đựng tất cả, chỉ cần có thể đứng trên sân khấu cùng với các anh trai của mình. Cho dù cả thân thể anh toàn thương tích. Kyuhyun xin lỗi bố mẹ anh ấy và nói rằng: "Chỉ khi đứng trên sân khấu, bên cạnh các thành viên và các fans, con mới tìm được sức mạnh." Sự xuất hiện của anh trong album 2_Don’t don là điều mà làm tôi hạnh phúc nhất. nhưng quả thực tôi rất có hiểu tại sao anh còn có thể hát và nhảy trong lúc ấy? giờ đây tôi đã tìm ra được câu trả lời. đó là tình yêu. Tình yêu anh dành cho SJ và tình yêu mà SJ dành cho anh. Điều ấy đã giúp anh thêm sức lực. Kyu oppa a`! anh hãy trưởng thành lên nhé! Đừng xấu xa như lần ấy nữa nhé! Để tạo nên bức tranh Super Junior không thể thiếu anh. ELF cần anh, SJ 13 cần có anh, cần giọng hát hay này, cần tình yêu của anh, cần anh như thể anh cần Suju và ELF này! ^___^

S

sakura1234

13 con người, 13 thiên thần, 13 cái tên, 13 tính cách,… nhưng họ đều có chung 1 tình yêu, là Super Junior 13 và Ever Lasting Friends. Trong kí ức của tôi, những con người này thật vui vẻ và cởi mở. tháng 13 sẽ không bao giờ dừng lại, nó sẽ mãi mãi ở trong tim các ELFs. Super Junior, với những giọt nước mắt nhiều hơn là những nụ cười.

picture.php

Nhưng chúng tôi sẽ vẫn luôn yêu các anh. Bởi vì các anh là tất cả của chúng tôi, là niềm hạnh phúc, tình yêu và cả con tim này nữa.
Chờ đợi 1 ngày bừng sáng của của tháng 13, 1 thành công của số 13
Hi vọng vào số 13 ấy là niềm hạnh phúc, là điều tốt đẹp.
Tin tưởng vào Suoer Junior13, tin vào sự thành công và kể cả những giọt nước mắt của các anh.

“Tôi xin lỗi, nhưng chúng tôi (Super Junior) sẽ không bao giờ chết.”
“ SJ không phải là end mà luôn là AND”
“ bắt đầu từ Leeteuk, kết thúc bởi Kyuhyun”

“Những người khác sẽ không thể hiểu nhưng khi chỉ có 10 hay 11 người đứng trên sân khấu, chúng tôi có thể cảm thấy sự khác biệt đó. Khi đó chúng tôi nghĩ sẽ thật tuyệt vời nếu 13 thành viên của chúng tôi cùng đứng trên sân khấu.”

“Tôi muốn Super Junior có thể ở bên nhau mãi mãi. Mặc dù đó chỉ là ý muốn ích kỷ của bản thân tôi nhưng tôi hy vọng tất cả các thành viên đều nghĩ như vậy.”

“ SJ 13 giống như 2 bàn tay đan chặt vào nhau, không bao giờ tách rời”
Tất cả là Super Junior 13! Dù mọi chuyện có thể nào đi chăng nữa 13 thì mãi sẽ là 13! Điều mà chẳng ai có thể thay đổi được. nếu phải dừng lại tháng 13 ở đây, tôi mong nuốm chỉ thấy nụ cười, niềm hạnh phúc của các anh. Chứ không mang mùi mặn chát của những giọt nước mắt. những lúc lại vui, những lúc lại hài hước, đùa vui bên nhau. Những lúc buồn bã, tựa vào nhau để khóc, chia sẻ cho nhau những bờ vai, cho nhau những tình yêu thầm kín. Các anh mãi luôn là thế! Các anh sẽ mãi là Super Junior 13 của chúng em!!!

Nụ cười của các anh là niềm vui tột cùng của em. Chúng em sẽ không để những giọt nước của các anh rơi 1 cách vô nghĩa, mà đằng sau nó là 13 nụ cười trên môi các thiên thần của chúng em. Cảm ơn các anh đã cho em mục đích sống, cảm ơn các anh đã cho em ước mơ, cảm ơn anh đã cho em niềm vui, cảm ơn anh đã cho em tình yêu, cảm ơn anh vì từ các anh em đã có tất cả. tình yêu khi các anh thể hiện với nhau, làm các ELF chúng em phải rơi nước mắt. luôn chừa chỗ trống cho Kibum dù không có anh trên đó. Chúng em luôn hiểu điều các anh nói: “ Đấy! đấy là Kibum của SJ đó! Là chỗ của anh ấy trên sân khấu đó!”. Cầu nguyện cho đứa em út của mình có thể sống dậy. luôn nhắc đến Yesung với mọi người. luôn cùng mọi người cười, khóc. Bên nhau, trao nhau những nụ hôn, những cái ôm đặc biệt. nước mắt của chúng em sẽ chỉ mãi rơi cho các anh. Niềm tin của chúng em sẽ chỉ trao cho các anh. Sự cố gắng của chúng em sẽ chỉ tặng cho các anh. Trái tim này, tình yêu này cũng sẽ chỉ trao cho các anh_ Super Junior13! Mà sẽ không bao giờ trao cho 1 nhóm nhạc hay bất kì ai khác nữa. chúng em sẽ giống anh, thà ích kỉ để tất cả mọi thứ chỉ cho con số 13 ấy mà thôi! CHÚNG EM KHÔNG ÍCH KỈ! MÀ LÀ RẤT ÍCH KỈ!

Tháng 13 sẽ không bao giờ dừng lại. mọi thứ sẽ còn mãi ở đấy, mãi mãi trong trái tim em_ELF. Màu sapphire blue sẽ làm màu yêu thương của chúng em dành cho các anh. Em sẽ làm tất cả những gì có thể vì các anh, vì 13 chữ cái đặc biệt ấy: S-U-P-E-R-J-U-N-I-O-R-1-3. dù trái đất có xoay chuyển thì em sẽ vẫn mãi chờ đợi các anh, hi vọng các anh và luôn tin tưởng các anh.

picture.php

S

sakura1234

SUPER JUNIOR 13 IS SUPER JUNIOR 13!!!!!!

Bằng những lời văn khô khan, dài dòng này. Tôi chẳng thể nào nói lên tất cả tình cảm của mình dành cho SJ. Nhưng tôi vẫn viết, viết những gì mà tôi có thể viết bởi vì trái tim đã mách bảo. cho dù 10 hay 20 đi chăng nữa, tôi vẫn mong muốn mình sẽ vẫn là ELF. Luôn tự hào về các anh và ELF! Những lời tôi gửi tặng SJ này sẽ chẳng bao giờ đến được tay người nhận…tôi chỉ biết chia sẻ với bạn: học mãi ạ! Không thể viết được nữa rồi! tôi nghẹn lời mất rồi! tôi viết mà sao được nữa khi nước mắt tôi chực trào! Có lẽ tôi không được bình thường mất rồi! có lẽ tim tôi đã đập cùng nhịp với các ELF khắc, cùng nhịp với các anh ấy rồi! I’m proud to be one of sapphire blue!

" Hãy để mơ ước nhỏ bé chắp cánh bay
Đế nơi thiên đường kì diệu......
13 trái bóng bay trong không gian
Mang theo ước vọng màu xanh ngọc bích..."

picture.php

Cảm ơn các ELF đã cho tôi thêm nhiều sức mạnh và niềm tin về mọi thứ! Cảm ơn các ELF đã cho tôi biết thêm nhiều điều về các anh, về định nghĩa của Ever Lasting Friends!

S

sakura1234

1 BÀI HÁT......
DEAR SUPER JUNIOR!

picture.php

Em vẫn thường hỏi bản thân mình rằng tại sao em lại được sinh ra trên thế giới này?
Và bây giờ, em đã tìm được câu trả lời, đó là để bảo vệ các anh.
Sẽ chỉ có 13 thiên thần ở trong tim em mãi mãi.
Với tất cả những giọt nước mắt và nụ cười,
Em tin vào tình yêu của chúng ta.

Khi các anh cười, đó là ánh sáng mặt trời của chúng em.
Khi các anh khóc, đó là bóng đêm lạnh lẽo.
Vậy nên chúng em sẽ mãi cố gắng khiến các anh cười.
Oh babies!
Đừng lo lắng về tương lai!
Chúng ta bên nhau bất cứ khi nào.
Chúng em là những ever lasting friends của các anh.
Và chúng em sẽ luôn hiện hữu trong bầu trời của các anh.

Ngày mai, em tin rằng màu bóng xanh của chúng ta sẽ phủ đầy trái đất.
Không còn màu sắc nào khác, chỉ màu xanh ngọc bích mà thôi.
Cám ơn vì những điều các anh đã làm!
Cám ơn vì những điều các anh sẽ làm!
Chúng em thật sự hạnh phúc bên các anh.
Cám ơn vì luôn luôn cố gắng vì chúng em!

Xin hãy tựa vào E.L.F
Khi các anh mệt mỏi và cô đơn.
Hãy để chúng ta cùng nhau chia sẻ tất cả những gì chúng ta có.
Oh my dears!!!
Tự hào vì Super Junior.
Tự hào vì Ever Lasting Friends.
Tự hào vì tất cả những giọt nước mắt và những nụ cười.
Chúng ta là một, hôm nay và mãi mãi về sau.

MÃI KHÔNG QUÊN.......​

hôm nay
21/6
ngày sinh nhật của thiên thần bé bỏng Kim Ryewook
em muốn lấy bài nay như 1 món quà nhỏ bé dành cho anh ấy và mọi ng`, ELF( món quà mà các anh ấy dường như hok bít đến sự hiện diện của nó)
em còn tải tranh nữa, nên các anh chj em đừng đánh giá sớm nha

C

congchuatuyet_2009

Sự khó khăn trong những ngày đầu tập võ của Thích Tiểu Long

[YOUTUBE]iyy_Rm_LFqA&feature=related[/YOUTUBE]

Vai diễn giả gái trong Túy Quyền vô địch (hay còn có tên gọi khác là Túy Quyền Trương Tam)

Vai Trương Vô Kỵ (nhỏ) trong Ỷ Thiên Đồ Long Ký 2003

Thích Tiểu Long hát ;))

[YOUTUBE]kQu-TxfOrsI[/YOUTUBE]

T

to_cry_for_the_moon

to_cry_for_the_moon

My idol, your idol an our idol
thần tượng của tôi, của bạn và của chúng ta

Trong cuộc sống hiện nay, khái niệm "thần tượng" đã dần trở nên quen thuộc không những đối với giới trẻ mà còn đối với tất cả chúng ta. Thần tượng là gì?
Phải chăng đso là một sự ngưỡng mộ một điều ghì đó mà điểm xuất phát chính là những tình cảm xuất hiện trong trái tim của mỗi con người. Tôi cũng có thần tượng của riêng mình, một điều mà tôi nhận ra khi cuộc thi này được tổ chức. Đó là một ca sĩ, một ngôi sao ca nhac? không, với tôi, đó là một đứa ban, thằng bạn cùng lớp_ bang chủ cái bang của dân xóm liều chúng tôi.

Cũng chẳng biết tại sao tôi lại thần tượng nó nhỉ???? Cũng chẳng biết nữa nhưng một điều mà tôi biết, đó chính là nó là người đầu tiên mà tôi nghĩ đến khi nghe thấy " My idol, your idol an our idol"
Lần đầu tiên khi mà bước chân vào lớp 10, nhiều bạn, nhiều bạn lắm, nhưng... chẳng biết đứa nào vào đứa nào cả. Mấy buổi tập quân sự đầu năm, đứng giữa một biển người mà không tia thấy một lời nói nào cả. Thế rồi, tôi đứng cạnh một thằng con trai, mặc một chiếc áo bộ đội nhưung có thể nhìn rõ ràng ràng hắn có một cái áo tả tơi ở bên trong, nhìn mà thấy buồn cười.

Năm học cấp 3 đầu tiên cũng đã bắt đầu. Bước vào lớp học, kaka, khong ngờ rằng mình lại ngồi ngay cạnh thằng mà mình trông thấy ở bãi tập. H trông hắn không như lúc ở sân tập nữa, hình như nó mới lột xác hay sao đấy! Nó nói nhiều, nhiều lắm. hết bàn trên rồi xuống bàn dưới. Nhưng được cái hắn rất có khả năng làm người khác cười, ngay cả cô giáo dạy lý, rồi dạy hoá cũng phải chịu hắn.
Hèm. đợt tết, nó đã liên kết 3bàn dưới cùng của dãy lại. Hắn quyết định thay mặt cả tổ để quyết định một việc rất quan trọng. Hắn quyết định đổi tên xóm từ Xóm gà trống (vì tổ không có đứa con gái nào mà:() thành Xom Liều, lấy hiệu là Hoạ Mi. Cả tổ cười ầm lên, nhưng thằng nào cũng thấy hay và quyết định bầu hắn làm bang chủ cái bang Nguyễn Xuân Linh luôn ( vì hắn có kái áo rách mà.).

Cuộc sống tinh thần của tổ cũng từ đó mà trở nên đa dạng và phong phú hẳn lên. Dân xóm liều, ăn chơi khôg sợ mưa rơi, thấy việc bất bình là can thiệp vào luôn. tôi cũng thấy mình muốn đến lớp hơn, muốn được hoà đồng cùng mọi người. Ngồi cạnh hắn, nhìn hắn chăm chỉ học tập, tôi lại có một hứng thú học, một hứng thú học mà trước kia tôi dường như chưa có.
Tôi muốn được trở thành người như hắn, một người có thể mang lại tiếng cười cho mọi người, một người được bnạ bè, thầy cô yêu quý và một người có một sức học rất cao.
.................
.................
Thần tượng của tôi chỉ đơn giản như vậy các bạn ạ. Giữa thần tượng và cuộc sống giường như có một sự liên kết nào đó giữa lòng ham muốn và sự quyết tâm. Sự quyết tâm đẻ trở thành, để đạt được như những gì mà thần tuợng của mình có được.
Tôi viết bài dự thi này, tôi cũng hi vọng là đây sẽ là một cách thể hiện một tình cảm chân thành của mình với những đứa bạn của tôi, tôi yêu mọi người nhiều lắm, mọi người mãi là thần tượng của tôi!​

[YOUTUBE]Sr9Cbw9rpUY[/YOUTUBE]

T

thuyhoa17

bài dự thi.

* phần quan trọng nhất trong bài dự thi của tớ là cái clip tự làm, tất cả tình cảm của tớ dành cho Trịnh Công Sơn đều nằm trong đó, nó hơi dở, :( đặc biệt là phần nhạc nền :D

CUỘC ĐỜI ĐÓ, CÓ BAO LÂU MÀ HỮNG HỜ.

"Tôi chỉ là 1 tên hát rong đi qua miền đất này để hát lên những linh cảm của mình về những giấc mơ đời hư ảo...".

[YOUTUBE]oxb8K-0GZTw[/YOUTUBE]​

“Nghe nhạc TCS là phải nghe trong những lúc thư thả, không bận rộn, nghe “không cần vội vã”, nghe với “trái tim thật thà”, để nghe được từng câu, từng chữ, từng lời nhạc khe khẽ, nhẹ nhàng len lỏi, luồn lách vào mọi ngóc ngách trong cơ thể, thấm vào từng mạch máu, chạm khẽ đến trái tim.”

Tớ sẽ mãi yêu quý, kính trọng ông, như là một người thầy dạy cho tớ biết được ý nghĩa của cuộc sống: Sống trong đời sống…cần có 1 tấm lòng. Như 1 người cha dạy cho tớ biết thế nào là yêu thương, thế nào là cách làm người.
Hình ảnh ông sẽ ko bao giờ mất đi, như chính những giai điệu và những lời hát mà ông đã để lại cho cuộc đời này.

U

uocmolamnhavan

trích bài dự thi của ROSES_123

[FONT=.VnTime]thËt t×nh cê m×nh ®­îc biÕt cuéc thi nhê uocmolamnhavan ®· send cho m×nh link cña cuéc thi[/FONT]
[FONT=.VnTime]C¶m ¬n b¹n nhÐ!ko cã b¹n ch¾c m×nh ko biÕt tíi cuéc thi ®©u [/FONT]J
[FONT=.VnTime]M×nh tham gia cuéc thi cã lÏ còng chØ mong tr¶i lßng m×nh víi ng­êi m×nh thùc sù yªu quÝ vµ ®èi víi m×nh lµ rÊt quan träng.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Khi ®äc thÓ lÖ m×nh ®· rÊt muèn tham gia.Ng­êi nµy tªn L­¬ng §×nh Thu©n_CËu m×nh![/FONT]
[FONT=.VnTime]Cã lÏ mäi ng­êi rÊt bÊt ngê ph¶i kh«ng? Ng­êi cËu lµ thÇn t­îng cña m×nh ![/FONT]
[FONT=.VnTime]Ph¶i,®ã lµ thÇn t­îng cña m×nh.M×nh kh«ng thÓ ch¾c ch¾n víi c¸c b¹n nh÷ng c©u chuyÖn m×nh kÓ d­íi ®©y cã thÓ ®ñ thuyÕt phôc ng­êi cËu cña m×nh cã ®ñ tiªu chuÈn lµm mét thÇn t­îng cña 9X hay ko nh­ng sÏ chØ thuyÕt phôc víi m×nh! ChØ cÇn thÕ lµ ®ñ! Kh«ng cÇn qu¸ cao siªu vµ nh÷ng ®iÒu k× diÖu![/FONT]

[FONT=.VnTime]CËu m×nh sinh ra trong gia ®×nh cã 4 ng­êi con.CËu lµ con ót trong nhµ.MÑ m×nh lµ thø 2 vµ cã 1 b¸c vµ 1 cËu n­·.Gia ®×nh «ng ngo¹i thêi ®ã còng kh¸ gi¶.¤ng ngo¹i m×nh lµm trong gi¸o dôc cña phßng.Bµ ngo¹i ë nhµ lµm ruéng ch¨n nu«i lµm viÖc nhµ.M×nh nghe mÑ kÓ trong nh÷ng b÷a c¬m gia ®×nh,ngµy ®ã bµ ngo¹i m×nh xinh l¾m,l¹i rÊt ®¶m ®ang n÷a.Thi tho¶ng m×nh còng gÆp c¸c bµ cïng tuæi bµ m×nh,c¸c bµ nãi cuéc sèng ngµy nay tèt h¬n ngµy tr­íc rÊt nhiÒu.C¸c bµ còng nãi bµ m×nh 1 th©n g¸nh v¸c chuyÖn gia ®×nh.Còng ph¶i råi «ng m×nh ngµy x­a ®i lµm tõ tèi tíi s¸ng(t¹i «ng lµm xa nhµ l¾m trªn thÞ x· mµ håi ®ã chØ ®i b»ng xe ®¹p th«i),mµ nhµ cã 4 anh em,bµ ch¾c vÊt v¶ l¾m.C¸c bµ cßn nãi khi bµ cã thãc míi hay cã b¸t canh nhá,bµ còng ®em chia cho hµng xãm.Cuéc sèng ngµy x­a khèn khã,mét h¹t c¬m,1 th×a canh còng ®¸ng quý.§óng lµ 1 miÕng khi ®ãi b»ng 1 gãi khi no.Khi con ng­êi ta gÆp khèn khã chØ cÇn sù gióp ®ì nhá th«i nh­ng nã quý gi¸ l¾m,kh«ng bao giê quªn ®­îc![/FONT]

[FONT=.VnTime]Nh­ng cuéc sèng Êm ªm víi gia ®×nh kh«ng cßn n÷a khi bµ m×nh mÊt ë tuæi 43.Bµ m¾c bÖnh lao phæi.Gi¸ nh­ b©y giê ai m¾c bÖnh ®ã th× ch¾c còng kh«ng ph¶i ra ®i nh­ bµ.Nh÷ng c¬n ®au vÒ thÓ x¸c lµm bµ kh« hÐo.Nh÷ng c¬n ho ra m¸u mçi lóc, lµm bµ co ro bªn giuêng,hai m¾t bµ kh«ng ngñ ®­îc th©m cuång,hèc h¸c,m¾t bµ lóc Êy nh×n s©u l¾m! MÑ m×nh kÓ l¹i trong nh÷ng kÝ øc cña tuæi 17 b»ng tuæi m×nh giê ®©y.MÑ lóc ®ã khê l¾m,bµ èm nh­ng mÑ kh«ng biÕt lµm g× ®©u.ChØ cã c¸c b¸c hä hµng tíi ch¨m sãc bµ th«i.MÑ cßn nãi lóc bµ mÊt mÑ ®ang ®i häc,kh«ng biÕt g× hÕt.ChØ cã ng­ßi nhµ gäi tíi råi vÒ mµ kh«ng ®­îc gÆp bµ lÇn cuèi.Còng kh«ng ®ùoc nghe bµ dÆn dßg× hÕt.MÑ nghe c¸c b¸ nãi l¹i,bµ dÆn c¸c b¸ mua cho mÑ mÊy m¶nh v¶i ®Ó may quÇn ¸o ®i häc cho mÑ.Mua cho mÑ chiÕc khuyªn tai lµm kØ niÖm cho mÑ.[/FONT]

[FONT=.VnTime]Cßn cËu m×nh lóc Êy chØ häc líp 2 th«i.khi lµm tang lÔ cho bµ cËu cßn ra ®øng gâ trèng cho hä vµ c­êi khi ®­îc ®¸nh trèng n÷a.Kh«ng thÓ tr¸ch cËu ®­îc,líp 2 chØ cã 7 tuæi th«i,cßn bÐ l¾m.CËu ®©u biÕt ®­îc sù ®au th­¬ng khi mÊt ®i ng­êi mÑ chø![/FONT]
[FONT=.VnTime]Khi bµ mÊt ®­îc 2 n¨m,«ng ®· ®i thªm b­íc n÷a vµ lÊy bµ lµm hai.Lóc nµy cuéc sèng cña anh em mÑ ngµy cµng vÊt v¶.¤ng ®· kh«ng ch¨m sãc ®­îc cho mÑ cËu vµ b¸c.Mét cuéc sèng thiÕu sù yªu th­¬ng,t×nh c¶m,sù ch¨m sãc cña ng­êi mÑ giê ®©y l¹i mÊt ®i c¶ sù quan t©m cña ng­ßi cha.Cuéc sèng ®èi víi anh em mÑ ngµy c¸ng khæ h¬n.MÑ lµ con g¸i duy nhÊt trong nhµ nh­ng mÑ còng kh«ng biÕt nÊu n­ãng chØ cã b¸c c¶ lµm hÕt mäi viÖc.[/FONT]
[FONT=.VnTime]4 anh em lín lªn tù yªu th­¬ng ®ïm bäc lÉn nhau.CËu m×nh b©y giê chØ biÕt khu«n mÆt bµ qua tÊm ¶nh thê ®­îc lµm tõ Chøng minh nh©n d©n cu¶ bµ th«i.CËu kh«ng cßn nhí bµ nh­ thÕ nµo n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]
[FONT=.VnTime]M×nh kh©m phôc vµ yªu quý cËu kh«ng chØ qua nh÷ng viÖc cËu ®· lµm,mµ qua c¶ nh÷ng ®iÒu cËu d¹y m×nh trong cuéc sèng![/FONT]
[FONT=.VnTime]
Bµi häc ®Çu tiªn cËu d¹y m×nh lµ khi m×nh b¾t ®Çu vµo líp 1.Ngµy ®ã m×nh lµ ®øa sinh ra cuèi n¨m trong líp th× yÕu ®uèi vµ nhá bÐ nhÊt líp.M×nh hay bÞ c¸c b¹n trªu ®ïa,®ïa nghÞch.Cã b¹n b¾t m×nh trùc nhËt quÐt nhµ.M×nh còng lµm th«i,kh«ng thÊy g× buån c¶,nh­ng m×nh còng kh«ng ®c võa lßng c¸c b¹n trong líp .Cã ®øa ®· nãi m×nh m¾c bÖnh sida kh«ng lín ®­îc,bè mÑ sinh ra m×nh cho v« Ých,ch¼ng ®­îc tÝch sù g×.qu¶ thËt m×nh còng hay bÞ c« gi¸o m¾ng v× häc dèt,kh«ng tiÕp thu ®­îc bµi.§Õn lóc Êy m×nh ®· kh«ng kiÒm chÕ ®­îc n÷a.M×nh chØ nhí lóc Êy m×nh ®· lÊy dÐp vµ quËt m¹nh vµo ng­êi nãi m×nh nh­ thÕ.B¹n Êy kh«ng ®Ó ý,chiÕc dÐp bay th¼ng vµo mÆt lµm b¹n Êy ngÊt ®i.M×nh lóc Êy chØ ®øng nh­ trêi chång,im lÆng,m×nh nghÜ m×nh ®· kh«ng lµm sai vµ b¹n Êy ®¸ng ®­îc nh­ vËy.
C¸c b¹n trong líp ®i goi c« gi¸o vµ ®­a b¹n kia tíi tr¹m y tÕ gÇn tr­êng.M×nh th× bÞ ph¹t nghØ häc ë nhµ 1 tuÇn vµ gäi ba mÑ m×nh nªn nãi chuyÖn víi ba mÑ b¹n kia.
[/FONT]

U

uocmolamnhavan

[FONT=.VnTime]H«m Êy khi vÒ nhµ m×nh ®· gÆp cËu,cËu ngåi trªn chiÐc ghÕ gç nh×n m×nh ch¨m ch¨m.Lóc Êy m×nh c¶m thÊy sî, kh«ng nh­ lóc tr­íc n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime]CËu gäi m×nh ngåi bªn råi nãi:_H«m nay ch¸u tøc giËn l¾m ph¶i kh«ng?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-v©ng,ch¸u tøc l¾m cËu ¹! Nã nãi ch¸u bÞ sida,cßn sinh ra kh«ng cã tÝch sù g× n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime]-‘uhm’,cËu im lÆng 1 lóc-.Ch¸u biÕt h«m nay m×nh ®· lµm mét viÖc sai tr¸i kh«ng?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-Ch¸u kh«ng nghÜ thÕ,nã ®¸ng ph¶i nh­ thÕ! VËy cßn nhÑ víi nã ®Êy cËu.[/FONT]
[FONT=.VnTime]-CËu biÕt ch¸u ®ang tøc giËn nh­ng ch¸u cã biÕt khi nghe chuyÖn nµy mäi ng­ßi sÏ nghÜ ch¸u nh­ thÕ nµo kh«ng?.Hä sÏ nghÜ ch¸u lµ mét ®øa ®Çu gÊu,khong ®­îc d¹y dç tö tÕ!Ba mÑ ch¸u ®· kh«ng biÕt d¹y ch¸u,®Ó ch¸u thÕ nµy.Ch¸u cã nghÜ cho cha mÑ khi lµm nh­ vËy ko?[/FONT]
[FONT=.VnTime]Nh÷ng giät n­íc m¾t b¾t ®Çu trµo ra trªn khu«n mÆt t«i,t«i khãc nøc lªn vµ kh«ng d¸m nh×n cËu nøa sù kiªu h·nh cña t«i kh«ng cßn n÷a mµ thay vµo ®ã lµ 1 c¶m gi¸c xÊu hæ,t«i th­¬ng cho cha mÑ t«i ®· cè g¾ng d¹y t«i thÕ nµo mµ giê ®©y t«i l¹i ®Ó cho cha mÑ ph¶i xÊu hæ vÒ m×nh,ph¶i chÞu nh÷ng t«i lçi mµ t«i ®· g©y ra thÕ nµy.[/FONT]
[FONT=.VnTime]CËu thÊy t«i khãc nøc lªn th× gµn nh­ còng hiÓu suy nghÜ cña t«i:-Ch¸u cø khãc ®i vµ h·y nhí bµi häc vÒ sù kiÒm chÕ,dï ch¸u cã gÆp ®iÒu g× trong cuéc sèng nµy th× còng cè ®ãn nhËn nã nh­ 1 bµi häc mµ ch¸u ph¶i häc trong suèt cuéc ®êi.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Khi t«i thÊy æn h¬n,cËu ®· dÉn t«i tíi tr¹m x¸ ®Ó th¨m b¹n kia.§Õn ®ã t«i chØ d¸m thËp thß ngoµi cöa,kh«ng d¸m vµo.CËu gäi t«i l¹i bªn giuêng bÖnh,b¹n giê ®· tØnh vµ nh×n t«i víi n¸h m¾t giËn d÷.T«i biÕt m×nh ®· sai khi lµm nh­ thÕ víi b¹n.T«i xin lçi vµ høa sÏ kh«ng lµm nh­ thÕ n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]
[FONT=.VnTime]Lóc t«i ra ngoµi ®îi cËu,t«i thÊy cËu vÉn ngåi ë ®ã vµ nãi g× víi b¹n Êy n÷a th× t«i còng kh«ng biÕt.ChØ biÕt lóc t«i vÒ b¹n Êy ®· vÉy tay t¹m biÖt vµ mØm c­êi víi t«i.Lóc Êy t«i thÊy long m×nh nhÑ nhâm h¬n nhiÒu vµ kh«ng mét chót tøc giËn g× n÷a.Lóc Êy t«i còng kh«ng tß mß hái cËu nãi g× víi b¹n n÷a,vµ ®Õn b©y giê t«i còng vÉn kh«ng biÕt [/FONT]J
[FONT=.VnTime]®· h¬n 10 n¨m sù viÖc x¶y ra nh­ng bµi häc cËu dµnh cho t«i, t«i vÉn ®em theo trong m×nh.Bµi häc vÒ sù kiÒm chÕ b¶n th©n,®«i khi cã nh÷ng cuéc c·i v· víi b¹n bÌ, nh÷ng lóc m×nh t­ëng nh­ ko thÓ kiÒm chÕ ®­îc b¶n th©n n÷a th× giäng nãi khi x­a l¹i vang vÒ,nÐt mÆt cËu lµm m×nh nhí l¹i m×nh cÇn ph¶i lµm g×.§· rÊt nhiÒu lóc m×nh kiÒm chÕ ®­îc vµ ®«i khi m×nh ®· ®óng,c¸c b¹n ®· nghÜ l¹i,cßn cã nh÷ng lóc nhê tÝnh kiÒm chÕ mµ m×nh ko ph¶i ©n hËn vÒ viÖc lµm m×nh ®· lµm.[/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]
[FONT=.VnTime]Cßn nhí,khi m×nh ®­îc nªn nhµ b¸c ë H¶i Phßng ch¬i.§­îc cËu dÉn tíi ®¬n vÞ c«ng t¸c cËu lµm gÆp c¸c chó bé ®éi.M×nh thÝch l¾m,­íc m¬ lµm bé ®äi cña m×nh còng tõ ®ã mµ cã,CËu kÓ trong qu©n ®éi rÊt nghiªm tóc vµ ®óng giê,CËu ®­îc häc vÒ ®­êng lèi vµ chÝnh s¸ch cña §¶ng.VÒ bµi häc ®¹o ®øc.CËu kÓ cho m×nh rÊt nhiÒu tÇm g­¬ng trong cuéc sèng.Gian khæ nh­ng hä vÉn v­¬n lªn thµnh ng­ßi cã Ých cho céng ®ång.M×nh nhiÒu lóc nghÜ l¹i thÊy xÊu hæ l¾m,xÊu hæ víi nh÷ng ng­ßi ®· ®i tr­íc,hä gÆp khã kh¨n thÕ nµo mµ vÉn v­ît qua ®­îc.Cßn m×nh chØ gÆp chuyÖn khã 1 chót th«i ®· n¶n chØ kh«ng muèn lµm tÕp n÷a,thùc kh«ng ®¸ng lµ 1 ng­êi ViÖt Nam.[/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]
[FONT=.VnTime]CËu còng truyÒn cho m×nh t×nh yªu th­¬ng ®ång lo¹i khèn khã h¬n.CËu nãi ch¸u chØ cÇn quan t©m tíi nh÷ng ng­êi gÇn ch¸u th«i,kh«ng cÇn nghÜ xa vêi qu¸ lµm g×! ChØ cÇn mçi c¸ thÓ quan t©m tíi mét c¸ thÓ kh¸c th× ®ång loaÞ ®· kh«ng cßn l¹nh gi¸.’l¹nh gi¸ nhÊt kh«ng ph¶i ë B¾c cùc hay Nam cùc mµ lµ níi kh«ng cã sù yªu th­¬ng’.Cã lÇn cËu d·n m×nh ®i chî,mua rau cña mét bµ cô giµ l¨m.Rau cña bµ hÐo l¾m,m×nh nh×n cËu mua rau bµ mµ kh«ng khái ng¹c nhiªn.§i qua bµ m×nh hái cËu-rau hÐo thÕ mµ cËu còng mua µ?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-M×nh mua gióp cô chø ch¸u,ch¸u cã ®Ó ý chiÕc ¸o bµ mÆc chiªc nãn bµ ®éi nã r¸ch n¸t thÕ nµo ko?_Gióp ®­îc ng­êi kh¸c dï chØ 1 chót th«i,viÖc ®ã kh«ng khã ®©u ch¸u![/FONT]
[FONT=.VnTime]Lóc Êy m×nh míi ngì ngµng,qu¶ thËt m×nh qu¸ v« t©m mµ kh«ng ®Î ý quanh m×nh cßn nhiÒu ngõ¬i khæ qu¸.M×nh ®· kh«ng nhËn ra ®iÌu ®ã.[/FONT]
[FONT=.VnTime] B©y giê m×nh ®· 17 tuæi,nh÷ng viÖcm×nh lµm ®­îc thùc sù ch­a lµ g× trong x· héi réng lín nµy,cã rÊt nhiÒu ®iÒu n÷a m×nh häc tËp ®­îc tõ cËu.Trong 17 n¨m tuæi Êy,®· kh«ng Ýt lÇn m×nh ch¸n häc-®ã lµ tõ ®óng ®Ó diÔn t¶ cho c¶m nhËn cña m×nh.nh­ng nh÷ng cËu chuÖn c©u kÓ ch­a bao giê dõng l¹i kh«ng chØ lµ c©u chuyÖn cËu kÓ cho m×nh mµ m×nh c¶m nhan¹ ®­îc trong ®ã ch­¸ ®ùng c¶ t×nh c¶m cña cËu muèn thæi vµo cho m×nh.Sù hiÕu häc vµ cÇn ph¶i häc cña con ng­êi,cña nh© lo¹i.Mçi lÇn nghÜ tíi nh÷ng ®øa trÎ ch¨n tr©u nh­ cËu ®i häc tr­a vÒ lµ d·n tr©u ra s«ng t¾m.råi,®¸nh c¶ d­íi s«ng.tèi vÒ lo c¬m nøoc gµn 10 giê míi ngåi ®­îc vµo bµn häc,s¸ng dËy tõ lóc 4 giê cho tr©u ra ®ång,nÊu c¸m cho lîn.VËy mµ cËu vÉn ®¹t ®ùoc häc sinh kh¸,giái.CËu m×nh häc xong líp 12 th× gia ®×nh hok cã ®ñ ®k ®Ó cho cËu häc tiÕp nªn cËu ®· nhËp ngò vµlµm lÝnh,råi thµnh lÝnh chuyªn nghiÖp.hix,cßn m×nh giê ch­a biÕt n¾ng m­a ngoµi ®ång bao giê,ch­a lµm ®ùoc g× c¶ mµ l¹i ch¸n häc th× thËt lµ kh«ng cßn g× ®Ó nãi.Muèn tån t¹i trong cuéc sèng nhiÒu bon chen nµy cÇn ph¶i cã mét kiÕn thøc réng lín,m×nh cÇn ph¶i häc nhiÌu h¬n n÷a,”§õng bao giê tõ bá viÖc häc ch¸u nhÐ,Ph¶i r¸ng mµ häc”_lêi cËu ch¸u xin nhí vµ kh¾c ghi trong lßng nµy.h× ch¸u thõa nhËn lµ cã lóc ch¸u cßn m¶ng ch¬i l¾m,®Ó tèn thêi gian vµo nhiÒu ®iÒu ®Ó c¹ nh¾c nhë nhiÒu,nh­ng lÇn nµo cËu nh¾c nhë ch¸u ®Òu thÊy vui vÎ c¶.Vµ thÊy yªu quý cËu h¬n nhiÒu![/FONT]
[FONT=.VnTime] [/FONT]

U

uocmolamnhavan

[FONT=.VnTime]Nh÷ng viÖc x¶y ra víi m×nh kh«ng chØ cã thÕ,cuéc sèng cø tr«i qua,nh÷ng nh÷ng kØ niÖm,nh÷ng bµi häc th× vÉn cßn hiÖn râ trong trÝ ãc.Kh«ng Ýt lÇn vÊp ng·,kh«ng Ýt lÇn ®au buån,kh«ng Ýt lÇn c« ®éc,kh«ng Ýt lÇn bÞ lõa g¹t,kh«ng Ýt lÇn cay ®¾ng.Kh«ng biÕt bao nhiªu lÇn m×nh ®· khãc,cã lÏ khãc víi m×nh sÏ gi¶i to¶ ®­îc tÊt c¶,sÏ röa s¹ch tÊt c¶ nh÷ng nçi ®au ®Ó ®i tíi t­¬ng lai nhiÒu hi väng h¬n.NghÜ vÒ qu¸ khø cã lÏ trong cuéc ®êi m×nh kh«ng thÓ nµo quªn ®­îc kÝ øc cña n¨m líp 9.Nh÷ng th¸ng ngµy cµy luyÖn cho hi väng vµo ®éi tuyÓn,®i thi vµ ®o¹t gi¶i,nh÷ng ®ªm thøc tr¾ng tíi 2,3 h s¸ng.Kh«ng do ai ¸p lùc víi m×nh nh­ng n¨m häc cuèi cÊp 2 m×nh cÇn ph¶i cã 1 kØ niÖm vµ m×nh ®· chän môc ®Ých phÊn ®Êu ®i thi lµ kØ niÖm cña thêi cÊp 2_ 4 n¨m häc m×nh chØ cè g¾ng cho tíi giê phót nµy th«i.hi väng cµng nhiÒu khi ®­îc gäi vµo tÊt c¶ ®éi tuyÓnTo¸n,V¨n,Anh vµ m×nh ®· cè g¾ng rÊt nhiÒu.§èi víi m×h lóc ®ã lµ c¶ niÒm vui,sù sung s­íng vµ tù hµo n÷a.Nh­ng m×nh vÉn vµo ®éi tuyÓn To¸n,v× víi m×nh To¸n lµ sù yªu thÝch tõ nhá vµ m×nh cã kh¶ n¨ng nhiÒu nhÊt víi m«n nµy.Vµo ®éi tuyÓn chØ cã 6 ng­êi vµ 5 b¹n ®­îc ®i thi,m×nh ®· nç lùc rÊt nhiÒu,®Ó ®­îc ®i thi vµ còng hi väng rÊt nhiÒu lµ m×nh ®c ®i thi,v× c¸c ®iÓm sè m×nh ®Òu cao c¶,nhËn lê chóc thi tèt cña c¸c b¹n m×nh ®· rÊt vui.Ngµy th«ng bµo ®éi tuyÓn ®i thi ®· tíi,m×nh håi hép ®îi c« ®äc tíi tªn m×nh,5 ng­êi ®· cã tªn vµ..............kh«g cã m×nh.Lóc ®ã m×nh kh«ng thÓ tin ®­îc vµo tai m×nh n÷a.B¹n ngåi bªn c¹nh lµ bê vai cho m×nh dùa vµo,m×nh khãc ngay khi ®ã vµ kh«ng soa ng¨n næi hai hµng n­íc m¾t cø trµo ra.m×nh che dÊu nh÷ng giät n­íc m¾t cay ®©øng n»m gôc xuèng bµn.C¸c b¹n tíi an ñi,nh÷ng ng­êi ®c ®i thi tíi hái c« gi¸o,m×nh th× hoµn toµn im lÆng.M×nh ®· kh«ng biÕt v× sao c« thay ®æi nhanh tíi vËy.lóc c« gäi m×nh vµo ®éi tuyÓn c« ®· nãi c« hi väng rÊt nhiÒu vµo m×nh.sao l¹i thÕ?m×nh kh«ng hiÓu ®­îc,bao nhiªu ngµy th¸ng «n luyÖn,tíi giê chØ ®Ó ngåi ë nhµ,vµ coi c¸c b¹n ®i thi.Gia ®×nh còng ®· hi väng vµo m×nh rÊt nhiÒu,qu¸ ®au khæ,m×nh ®· kh«ng häc m«n To¸n n÷a,m×nh kh«ng muèn nh×n thÊy nã,m×nh ghÐt nã,ghÐt tÊt c¶,ghÐt c¶ m×nh n÷a. [/FONT]
[FONT=.VnTime]Kh«ng cßn liªn tôc ®­îc 10 n÷a,thay vµo ®ã lµ ®iÓm 3,4 cø tr«i vÒ víi m×nh.Ba mÑ thÊt väng,gi¶i thÝch víi m×nh,cÇn ph¶i häc cho chÝnh m×nh,viÖc ®i thi khong quan träng tíi thÕ ®©u con,con cã kiÕn thøc lµ ®­îc.M×nh vÉn kh«ng nghe cha mÑ,víi m×nh ®ã lµ môc tiªu m×nh ®· cè g¾ng ,ch¨c ch½n ®· cã ®­îc nã,v©y mµ giê thµnh thÕ nµy,m×nh kh«ng cÇn g× n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime]_Chµo ch¸u g¸i![/FONT]
[FONT=.VnTime]-A.cËu vÒ ¹? Ch¸u chµo cËu!M×nh ra s¸ch ®å cho cËu rïi ®Ó cËu ®i thay quÇn ¸o,röa ch©n tay,m×nh ®· pha xong cho cËu li n­íc cam m¸t l¹nh[/FONT]
[FONT=.VnTime]- cËu uèg cho m¸t ¹![/FONT]
[FONT=.VnTime]_uh,c¶m ¬n ch¸u nha.Ch¸u cËu lín qu¸ råi cËu kh«ng nhËn ra n÷a![/FONT]
[FONT=.VnTime]-ch¸u cßn nhá l¾m.hihi[/FONT]
[FONT=.VnTime]-CËu nghe cha mÑ ch¸u nãi ch¸u ®ang häc sót l¾m ph¶i kh«ng? Cã chuyÖn g× víi ch¸u g¸i cËu ®©y?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-CËu biÕt ¹?Ch¸u cè t×nh kh«ng lµm bµi ®ã cËu ¹.Ch¸u muèn c« gi¸o ph¶i ©n hËn vÒ chuyÖn c« ®· kh«ng chän ch¸u ®i thi,®øa ®i thi còng ®©u cã ®ç,ch¸u ®­îc ®i thi th× ®· ®o¹t ®c gi¶i råi.H«m Êy c« ®­a ®Ò ch¸u lµm,ch¸u lµm ®­îc gÇn hÕt,®­îc 17,5 ®iÓm,kÐm ®øa gi¶i ®Æc biÖt cã 0,5 ®iÓm.[/FONT]
[FONT=.VnTime]-cËu biÕt ch¸u ®· cè g¾ng rÊt nhiÒu trong thêi gian ®ã nh­ng sao giê ch¸u kh«ng ®­a ra môc tiªu kh¸c cho m×nh ®Ó phÊn ®Êu.Sao ch¸u ®¸nh mÊt hi väng sím vËy?Tuy ch¸u kh«ng ®ùoc ®i thi nh­ng ch¸u biÕt ch¸u ®· ®ùoc ®iÒu g× khi quyÕt t©m ®c ®i thi kh«ng?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-Ch¸u kh«ng ®­îc ®i th× råi,th× cã ®¹t ®­îc c¸i g× ®©u?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-Ch¸u kh«ng thÊy giê ch¸u ®· kh«ng cßn vËt v· khi lµm bµi tËp nh­ trøoc n÷a hay sao?Ch¸u cã thÊy m×nh lµm ®­îc nhiÒu bµi h¬n trøoc ko?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-v©ng,®óng lµ thÕ ¹.mÊy ®øa b¹n nhê bµi nµo chóa ®Òu lµm ®ùoc cho chóng nã hÕt.[/FONT]
[FONT=.VnTime]-Ch¸u cã thÊy vui khi lµm ®ùoc bµi ko?[/FONT]
[FONT=.VnTime]-V©ng,rÊt vui khi gi¶i quÕt ®­îc bµi khã cËu ¹.Lóc Êy m×nh ®· dÇn hiÓu ra m×nh ®· ®­îc ®iÌu g× trong lÇn quÕt t©m ®ã.§ã lµ kiÕn thøc m×nh thu l­îm ®­îc khi lµm hÕt quÓn s¸ch nµy tíi quyÓn s¸ch kia,d¹ng nµy sang d¹ng kh¸c.[/FONT]
[FONT=.VnTime]M×nh kh«ng cßn thÊy ®au ®Çu khi gÆp c¸c d¹ng to¸n n÷a,nã ®Òu ®c m×nh ch¹y qua khi chuÈn bÞ cho k× thi.M×nh thÊy rÊt tù tin vµo kiÕn thøc m×nh cã ®­îc khi ®ã.hay qu¸,vËy mµ m×nh ®· kh«ng nhËn ra sím,®iÌu ®ã gióp Ých cho chÝnh m×nh,ch¼ng cÇn ®­îc ®i thi n÷a,m×nh thÊy b¾t ®Çu vui vµ kh«ng cßn giËn hên c« gi¸o 1 c¸ch ngu ngèc nh­ thÕ n÷a.[/FONT]
[FONT=.VnTime]KiÕn thøc m×nh häc ®­îc gióp m×nh thi vµo cÊp 3 còng ko qu¸ tÖ,vµ m×nh ®ñ ®iÓm ®Ó vµo ®­îc líp m×nh yªu thÝch.ThÕ lµ ®ñ cho thµnh tÝch cña m×nh trong 4 n¨m häc cÊp 2 [/FONT]J
[FONT=.VnTime]C¸m ¬n cËu ®· cho ch¸u nhËn ra sõ khê d¹i cña m×nh sím vµ kh«ng ph¹m tiÕp nh÷ng sai lÇm tiÕp n÷a.Chóa còng nh©n ra thªm mét ®iÌu,hi väng vµo viÖc nµy kh«ng ®­îc nh­ng ®õng bao giê tõ bá hi väng.Cã thÓ sÏ cã 1 niÒm vui míi khi b¹n hi väng vµo mét ®iÒu míi mÎ,sÏ tèt h¬n cho b¹n c¶ trong nh÷ng vÉn ®Ò b¹n kh«ng ®¹t ®­oc nh­ng tÊt c¶ chóng ,®Òu ®Ó tèt cho chóng ta.[/FONT]

U

uocmolamnhavan

[FONT=.VnTime]Haü tù tin vµo b¶n th©n b¹n nhÐ.ChØ cÇn m×nh tin t­ëng vµo chÝnh m×nh th× b¹n míi lµm ®­îc ®iÒu b¹n mong muèn.B¹n míi thùc sù trµn t©m huyÕt vµ nhiÖt t×nh ®Ó thùc hiÖn nã![/FONT]

[FONT=.VnTime]Trong gia ®×nh m×nh lµ con mét nªn cã thÓ nãi lµ con k­ng trong nhµ,l¹i lµ con g¸i,ch¸u g¸i duy nhÊt bªn nhµ ngo¹i mÑ m×nh nªn l¹i cµng ®­îc c¸c cËu vµ b¸c b¸c k­ng.Cã lÏ v× thÕ mµ m×nh cã tÝnh û l¹i rÊt nhiÒu,nhiÌu khi cßn hay l¸o víi ng­êi lín n÷a.cã mét h«m,håi Êy m×nh häc líp 7 råi,c¸i tuæi míi lín,trÎ con ch­a ra trÎ con,ng­ßi lín ch­a ra ng­êi lín,l¹i thich slµm ng­êi lín n÷a,nªn rÊt hay g¾t víi mäi ng­êi.Cã h«m mÑ nhê m×nh quÐt nhµ,®ang ®Þnh cÇm chæi lªn quÐt th× bÞ sai quÐt nh¸,ThÊy tøc qu¸,ø quÐt n÷a,vÊt chæi ®i ch¬i.MÑ nh×n thÊy m×nh ®i ch¬i,gäi vÒ cßn xÞ mÆt ra n÷a,mäi ng­ßi biÕt mÑ lµm g× m×nh kh«ng? th«i c¸i Êy m×nh kh«ng kÓ ®©u,khãc hÐt to l¾m-®Ó gäi mäi nguêi sang bªnh Êy mµ.Cëu m×nh h«m Êy ®c nghØ phÐp,cã lÏ còng thËt l¹ cËu m×nh lu«n xuÊt hiÖn lóc m×nh ch¼ng ra g×,ch¾c do m×nh hay thÕ nªn cËu Ýt gÆp m×nh mµ vÉn ph¶i chøng kiÕn nh÷ng viÖc lµm ®ã.CËu sang,qu¶ lµ m×nh kh«ng bÞ ¨n quÊt n÷a,kh«ng cßn tiÕng khãc hÐt to n÷a,thay vµo ®ã lµ nh÷ng giät n­íc m¾t hèi lçi thËt sù.[/FONT]
[FONT=.VnTime]_Ch¸u nã lín råi sao chÞ l¹i lµm thÕ,giËn thÕ nµo còng nªn ph©n tÝch cho con nã hiÓu chø?Trang,ra ®©y víi cËu.[/FONT]
[FONT=.VnTime]M×nh hín hë,vÉn gi¶ vê cßn ®au,nòng nÞu ®i ra[/FONT]
[FONT=.VnTime]mÑ chØ ®øng nh×n theo m×nh ¸nh m¾t buån thËt buån,lóc ®ã m×nh chØ liÕc qua th«i,h×nh nh­ lµ h¬i ®á,m¸ mÑ ®á öng lªn.[/FONT]
[FONT=.VnTime]_ch¸u nªn gióp mÑ lµm viÖc nhµ chø?Lµm viÖc nhµ,còng rÊt tèt cho ch¸u tiÖn thÓ tËp thÓ dôc lu«n,ch¸u thÝch tËp thÓ dôc l¾m c¬ mµ?[/FONT]
[FONT=.VnTime]_ch¸u ®· ®Þnh quÐt nhµ råi nh­ng tù nhiªn mÑ qu¸t ch¸u ®i quÐt nhµ,cßn b¶o ch¸u l­ßi.Ch¸u ®· ®Þnh ®i quÐt råi mµ!sao mÑ l¹i cø thÝch b¾t ng­ßi kh¸c lµm theo ý m×nh vËy chø?[/FONT]
[FONT=.VnTime]_qu¶ thËt mÑ ch¸u kh«ng lªn qu¸t chau svËy nh­ng nÕu ch¸u c¶m thÊy Êm øc vËy sao kh«ng nãi víi mÑ r»ng ch¸u ®ang ®Þnh quÐt nhµ vµ tõ nay mÑ kh«ng ph¶i dôc ch¸u n÷a,ch¸u sÏ tù lµm ph¶i kh«ng?[/FONT]
[FONT=.VnTime]_Nh­ng ch¸u....[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ch¸u h·y coi l¹i mÑ xem,®i lµm tõ s¸ng sím ®¹p xe h¬n 14 cÊy sè,®i ®i vÒ vÒ ®Ó nÊu c¬m cho ch¸u ¨n,ba ch¸u ®i v¾ng mÑ ®· ph¶i lµm thªm bao nhiªu viÖc,mÑ g¾t thÕ còng chØ muèn ch¸u tù lËp h¬n vµ cã ý thøc gióp mÑ h¬n trong c«ng viÖc nhµ.vËy mµ ch¸u ®· lµm mÑ buån thÕ nµo....[/FONT]
[FONT=.VnTime]_M×nh qu¸ Ých kØ råi,m×nh chØ nghÜ tíi b¶n th©n th«i mµ khong quan t©m c¶m nhËn cña mÑ.[/FONT]
[FONT=.VnTime]-MÑ ¬i,...........con xin lçi mÑ,..........[/FONT]
[FONT=.VnTime]tõ nay con sÏ khong thÕ n÷a. .............Con sai råi mÑ ¬i,[/FONT]
[FONT=.VnTime]_MÑ xin lçi v× ®· ®¸nh con,mÑ xin lçi.[/FONT]
[FONT=.VnTime]mÑ «m lÊy m×nh vµo lßng,h¬i thë cña mÑ Êm qu¸,nh÷ng giät n­íc m¾t Êm mang vÞ mÆn cña t×nh yªu th­¬ng,cã h¬i ch¸t chót nh­ng mang trong nã lµ sù tinh khiÕt ch¾t läc tõ biÓn c¶ réng lín.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Giê ®©y,m×nh vÉn hay lµm mÑ buån nh­ng kh«ng bÞ ¨n vôt n÷a,thay vµo ®ã lµ sù trao ®æi nhÑ nhµng cña hai mÑ con.Nh÷ng bøc th­ cña mÑ vµ m×nh ngµy cµng dµy h¬n,vµ nã ®· gióp c¶ mÑ vµ m×nh hiÒu nhau h¬n.M×nh nhËn ®ùoc mét bµi häc tõ cËu ®ã lµ sù chia sÎ,cÇn ph¶i chia sÎ th× chóng ta míi hiÓu nhau h¬n,sÏ c¶m thÊy tho¶ m¸i h¬n khi ®­îc d·i bµy t©m sù,®­îc chia sÎ buån vui thËt lµ mét ®iÒu h¹nh phóc.Vµ cÇn cã sù thËt thµ,nh÷ng lêi nãi, nãi ra b¹n sÏ kh«ng bao giê rót l¹i ®­îc,®õng lµm ai buån nhÐ b¹n_nhÊt lµ nh÷ng ng­êi b¹n yªu th­¬ng vµ ng­êi yªu th­¬ng b¹n.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Vµ trong c¶ t×nh b¹n,còng cÇn cã s­ chia sÎ,hay chia sÎ víi ng­êi ban tin t­ëng vµ yªu th­¬ng,m×nh ch¾c nh÷ng ng­êi ®ã sÏ rÊt h¹nh phóc v× biÕt b¹ tin t­ëng hä vµ hä sÏ gióp b¹n ®øng lªn khái thÊt b¹i mét c¸ch dÔ dµng mµ b¹n kh«ng ngê tíi.[/FONT]

[FONT=.VnTime]Nh÷ng ®iÒu cËu d¹y t«i th× rÊt nhiÒu nh­ng cã nh÷ng ®iÒu t«i xin chØ gi÷ riªng cho m×nh.§ã lµ nh÷ng kØ niÖm thËt ®Ñp vµ còng kh«ng thiÕu sù ®au buån.[/FONT]
[FONT=.VnTime]CËu ¬i,cËu d¹y ch¸u nh÷ng ®iÌu g× ch¸u vÉn rÊt nhí vµ kh«ng quªn ®©u.Chaó ®· lµm ®­îc 8 ®iÒu råi,cßn nhiÒu ®iÒu qu¸,ch¸u vÉn v¸p ng· vÉn kh«ng thanh th¶n ®­îc khi kh«ng ®¹t ®­îc môc tiªu khi ®· cè g¾ng hÕt søc.Nh­ng sù cè g¾ng lµ kh«ng bao giê dõng l¹i ph¶i kh«ng cËu.Ch¸u vÉn tiÕp tôc ®i vÉn tiÕp tôc cè g¾ng.Cã nhiÒu lóc ch¸u mÖt mái l¾m,ch¸u muèn bu«ng xu«i theo nh÷ng ®ît sãng cø cuén trµo bªn c¹nh,®Ó cho nã tr«i,råi ch¸u còng tr«i theo nã,kh«ng lo nghÜ,kh«ng vÊn v­¬ng.Nh­ng ®iÒu ch¸u tiÕc nuèi nhÊt lµ ch­a thùc hiÖn ®­îc mét ®iÒu,mµ cËu dÆn ch¸u,dï nã thËt ®¬n gi¶n nh­ng lµm c¶ cuéc ®êi,lµm b»ng tÊt c¶ søc lùc còng kh«ng thÓ hÕt.Ch¸u ®· ®øng dËy vµ kh«ng cßn muèn bu«ng xu«i n÷a,dï thËt khã,dï thËt ®au ®ín,dï nã lµm ch¸u c¹n kiÖt søc lùc,lµm ch¸u rím m¸u.[/FONT]
[FONT=.VnTime]Ch¸u yªu cËu![/FONT]

O

olympuslord

Chắc phần lớn các bạn trong hocmai đều có thể biết được rằng Samurai là biểu tượng rõ nét nhất về tinh thần cũng như phẩm chất của người Nhật..đó là tuân thủ kỉ cương..trung thành....can đảm..nói chung là nhiều............
và olympuslord cũng rất ngưỡng mộ nhưng phẩm chất tốt đẹp đó...tui thần tượng của olympuslord chỉ là 1 nhân vật hoạt hình nhưng nhân vật này đã giúp olympuslord học được rất nhiều ...là việc đứng lên chống lại những bất công....: seta soujiro
..trong bộ truyện tranh nổi tiếng Rurouni Kenshin của tác giả Nobuhiro Watsuki
---------Năm 8 tuổi,anh đã phải hàng ngày khuân vác,làm vịêc nặng nhọc như một người lớn.Đã thế khi không xong việc,anh bị cả nhà đánh đập không thương tiếc.

Seta lớn lên trong một gia đình vô nhân tính như thế,vì vậy điều đó cũng ảnh hưởng đến tâm hồn và nhân cách của anh.Mỗi khi bị đánh,anh lại cười.Nụ cười đó có lẽ chẳng mang một ý nghĩa gì rõ ràng vào thời điểm ấy,vì đơn giản anh chỉ cười như một phản xạ tự nhiên. “Tôi càng khóc thì họ càng đánh đau,nhưng nếu tôi cười thì họ sẽ cụt hứng và thôi không đánh nữa”,cậu bé Seta chỉ có suy nghĩ đơn giản như thế,để tránh những trận đòn đau.

Điều này đặt ra một câu hỏi cho độc giả: tại sao Seta không đấu tranh??
Tại sao anh không vùng dậy khỏi họ??Lý do duy nhất có lẽ là…Seta coi họ như gia đình.Ngoài họ ra,anh đâu còn ai khác…họ đối xử ác với anh,họ bóc lột,họ đánh đập,nhưng họ vẫn là gia đình anh…anh vẫn còn gọi họ là ba,là mẹ,là anh…
anh đã đứng lên với 1 câu nói thật sai nhưng đã đúng với chính anh lúc đó “chỉ có kẻ mạnh mới chiến thắng,còn kẻ yếu thì phải chết”.....
và bởi sự nỗ lực của mình và anh ấy đã trở thành 1 sát thủ tuyệt vời....

Qua đó olympuslord cũng hiểu được tinh thần quyết tâm của 1 con người Nhật...1 Samurai và cũng là 1 sát thủ được coi là vô cảm.....
và seta soujiro cũng trở thành thần tượng của tôi...không chỉ sự xuất thân của mình và tương lai sau này... đúng là một cái tên làm cho những sát thủ khác phải sợ hãi
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]Mặc dù tác giả không kể, tôi cũng có thể hình dung ra được 10 năm theo chân Shishio là khoảng thời gian như thế nào trong cuộc đời của Soujiro. Những ngày tháng ấy có lẽ là những khoảnh khắc đau khổ nhất đối với Soujiro; đó là những tháng ngày mà Soujiro phải khoác lên bộ mặt giả dối và chôn giấu cảm xúc tận đáy lòng để thích nghi với cái thế giới sát thủ dữ dội đó. Không phải vì Soujiro đã mất hết cảm xúc, nhưng khi nước mắt đã chảy ngược vào tim rồi thì làm sao có thể tìm lại được...? Chính vì vậy mà - ngay cả khi trở thành Thiên Kiếm - Soujiro luôn giữ nụ cười trên môi, cười cho số phận cay đắng của mình, cười cho những lần lòng rất muốn khóc... Mặc dù cuộc đời đã cho Soujiro nếm trải quá nhiều đắng cay,. . .
[/FONT]
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
Những giọt nước mắt lại lần nữa rơi xuống . Nhưng khác với sự sợ hãi của 10 năm trước, lần này, đó là những giọt nước mắt thức tỉnh, giải thoát bao cảm xúc đè nén trong lòng suốt bao năm qua. Khóc cho cuộc đời con người. Một lần nữa Thiên Kiếm đang trở về với cậu bé 8 tuổi năm xưa với những suy nghĩ thật hồn nhiên "Mình bị đánh đã thấy đau, bị chém chắc là đau lắm..." và một ước muốn thật bình dị nhưng rất mãnh liệt và cảm động: "Mình chỉ cần được sống là đủ rồi."

Đối với tôi, Soujiro còn ấn tượng hơn cả nhân vật chính Kenshin, vì tuổi thơ cay đắng, vì sự hồn nhiên bị tước đoạt, vì người mà phải bỏ cả đời làm "rurouni." Nhưng quá khứ không đối với tôi vẫn chưa đủ. Để đi vào trái tim người khác cần thứ gì đó thanh cao hơn nữa; đó chính là hành động, là lương tâm, là nhân cách sâu thẳm bên trong. Và Soujiro, tuy mất mọi thứ (tuổi thơ, hạnh phúc), nhưng lại có những thứ mà không phải ai cũng có.

Với nụ cười thanh thản, Soujiro quyết tâm tìm chân lý cho chính mình, tìm lại bản thân mình, và muốn "trả nợ cho cuộc đời, cho những người mà anh đã giết" (như tác giả Watsuki đã nói). "Nhưng. . . trả lại lỗi lầm cho ai đây ? Cứ cho rằng Soujiro sẽ phải trả món nợ máu mà cậu đã gây ra, nhưng ai sẽ trả lại cho Soujiro tuổi thơ không cay đắng và đẫm máu? Ai sẽ trả cho Soujiro những giọt nước mắt đã nuốt ngược vào lòng? Ai sẽ trả cho Soujiro nụ cười thật sự đến từ trong tim? Ai sẽ trả lại cho Soujiro những năm tháng không phiêu bạt? Và ai có thể trả cho Soujiro bàn tay không vấy máu? Ai đây??? Tại sao lại đòi hỏi một sự trả nợ?" . . . Ngay từ khi bắt đầu, Soujiro không có lỗi, nhưng vì nhân sinh, cuộc đời và những người xunh quanh, anh sẵn sàng bỏ cả đời để đi tìm chân lý.

Số phận... Số phận đã đẩy đưa một đứa bé 8 tuổi đến với thế giới sát thủ dữ dội. Số phận đã buộc Soujiro phải mỉm cười khi giết chết "người thân", không thể khóc mà chỉ có thể cười. Số phận mạnh như vậy đó. Nhưng người ta có thể thay đổi số phận. Cuộc đời là vậy, đã có mấy ai thập toàn thập mỹ và đã có ai có thể làm thay đổi được sự chi phối của tạo hóa? Nhưng người ta cứ với tới những cái không tưởng đó, mặc dù mong manh, nhưng nếu không nản chí, có một ngày họ sẽ tìm ra những thứ mà không thể nào tìm được trong họ... Tôi mừng khi thấy những giọt nước mắt của Soujiro lại lần nữa rơi xuống, mừng khi thấy con người thật của anh đã sống lại. Dòng đời tuy dữ dội nhưng vẫn không thể cuốn trôi đi nhân tính của con người đầy nhận thức.

Nhà thần học Nigel Cameron nói rằng: “Sự chẩn đoán thật dụng về tình trạng loài người được kể hết trong những trang đầu tiên của sách Thế Kỷ .” Mới sinh ra loài người không thể nhìn thấy hết mọi việc . Hành trình đạt đến Chân Lý là những chặng đường đấu tranh khó khăn với cái sai, đồng thời con người phải chấp nhận những hậu quả nghiệt ngã để trả giá cho sự thiện cản của lý trí mới tìm ra được cái đúng . Hoàn thiện bản thân là nhiệm vụ căn bản cho công việc tìm ra chân lý . Vì vậy, thay vì chối bỏ quá khứ, hãy lục lọi tìm kiếm một phương pháp tư duy hoàn hảo để khắc phục những thiếu sót trong bản thân .

Soujiro chắc chắn sẽ tìm ra câu trả lời, chắc chắn như vậy.

"Câu trả lời mà người đó trao cho tôi chỉ có thể là: Tôi chưa tìm thấy bản thân mình." (trích lời bài hát JOURNEY)

Toàn bộ bài hát cũng là về Soujiro (giọng ca sĩ cũng là giọng người lồng tiếng Soujiro đó), đọc lyric của nó, GL có cảm tưởng như Soujiro đang rất thanh thản, và cũng phần nào tìm được 1 hướng sống cho mình. Lời bài hát làm cho GL thở phào nhẹ nhõm

Đắm chìm quá khứ tội lỗi trong biển cả
Người kiếm sĩ lại xuất hành lần nữa
Cuộc hành trình vô tận...

-- KENSHIN’s theme --

"Con người sinh ra không phải để tan biến đi như một hạt cát vô danh. Họ sinh ra để in dấu lại trên mặt đất, in dấu lại trong tim người khác." Mỉm cười đi giữa nhân gian như một cánh chim tự do đang tung cánh lên bầu trời xanh tìm kiếm cho mình một bến bờ bình yên, hình ảnh Soujiro mãi đi về phương xa sẽ luôn là câu trả lời mà anh đang tìm, và sẽ là một hình ảnh rất, rất đẹp cho những ai đang dõi theo bước chân người. Dù có chuyện gì đi nữa, Soujiro cũng sẽ mỉm cười và tiếp tục bước. Nụ cười của Thiên Kiếm thật đẹp, thật trong sáng và rạng ngời trước bao thử thách!
[/FONT]
[FONT=Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT]

hiện youtube vào ko thấy Url của phim đâu nên xin chỉ đường link vậy..trận chiến cuối cùng của seta soujiro:
http://www.youtube.com/watch?v=PLxw5N1uuTg

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom