Văn NLXH

tạ khánh linhh

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2017
118
110
69
20
Hà Nội
THCS CHu Văn An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cõi hồng trần chinh phạt bấy nhiêu năm
Ôm giấc mộng một lần làm bá chủ
Trái tim sắt đá chưa một lần rung động
Bỗng ngập ngừng trước giọt lệ giai nhân
a, xin ý kiến: bài thơ có hay không?!?!
b, nêu cảm nghĩ về bài thơ...

Last edited:

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cõi hồng trần chinh phạt bấy nhiêu năm
Ôm giấc mộng một lần làm bá chủ
Trái tim sắt đá chưa một lần rung động
Bỗng ngập ngừng trước giọt lệ giai nhân
a, xin ý kiến: bài thơ có hay không?!?!
b, nêu cảm nghĩ về bài thơ...
a. Bài thơ có thể là hay. Nhưng thấy hình ảnh nhân vật trữ tình ấy quá :<
b. Cảm nghĩ về bài thơ:
- Đấng nam chí cao vọng trọng, luôn khao khát chinh phục những nấc thang danh vọng để có thể hiên ngang đứng giữa đất trời
- Rung động lệ giai nhân là yếu đuối? Hay thể hiện là đã bắt đầu trưởng thành?? [Chịu :D]
Nhưng nếu phân tích có thể nói rằng thời trẻ trâu đấng làm trai có danh vọng, có tiền đồ, ko dễ gì quy phục trước những khó khăn thách thức. Nay đã bắt đầu có được những rung động và bắt đầu thực sự hoàn thiện cái tính người bên trong ~~ Có thể đúng. Hì hì. Em đợi cô chữa đi

tạ khánh linhh

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2017
118
110
69
20
Hà Nội
THCS CHu Văn An
a. Bài thơ có thể là hay. Nhưng thấy hình ảnh nhân vật trữ tình ấy quá :<
b. Cảm nghĩ về bài thơ:
- Đấng nam chí cao vọng trọng, luôn khao khát chinh phục những nấc thang danh vọng để có thể hiên ngang đứng giữa đất trời
- Rung động lệ giai nhân là yếu đuối? Hay thể hiện là đã bắt đầu trưởng thành?? [Chịu :D]
Nhưng nếu phân tích có thể nói rằng thời trẻ trâu đấng làm trai có danh vọng, có tiền đồ, ko dễ gì quy phục trước những khó khăn thách thức. Nay đã bắt đầu có được những rung động và bắt đầu thực sự hoàn thiện cái tính người bên trong ~~ Có thể đúng. Hì hì. Em đợi cô chữa đi
mình thấy bài này bạn có rất nhiều lỗi nhưng phân tích ra thì dài dòng lắm nên cảm ơn bạn đã phân tích giúp mình! nhưng hình ảnh "trữ tình ấy quá " là sao???

• Like
Reactions: mỳ gói

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
mình thấy bài này bạn có rất nhiều lỗi nhưng phân tích ra thì dài dòng lắm nên cảm ơn bạn đã phân tích giúp mình! nhưng hình ảnh "trữ tình ấy quá " là sao???
Ý bạn là sao? Ý là hướng phân tích vấn đề của mình bị lỗi ấy hả?
Uk, vì theo mình thấy nếu đã để hình tượng đấng trượng phu đầu đội trời, chân đạp đất thì hoặc là để hình tượng sánh vai với trời đất hoặc là để hình tượng lãng tử ấy. Cỡ như Từ Hải với nàng Kiều. Chứ đặt trong bối cảnh này, cảm giác bài thơ để lại hình ảnh 1 nhân vật trữ tình bạc nhược

• Like
Reactions: mỳ gói
Top Bottom