Văn 12 NLXH CHO ĐỀ THI HSG CẤP TỈNH

Ninixx

Học sinh mới
Thành viên
1 Tháng mười hai 2022
1
1
1
19
Thái Nguyên
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện tại thì mình đang ôn thi cho kỳ thi HSG cấp TỈNH môn Ngữ Văn. Mình đang khá là phân vân ở mảng nghị luận xã hội vì có những đề bài sẽ yêu cầu viết khoảng 600/800 chữ và mình có tham khảo kinh nghiệm của anh chị đi thi trước (và đã có giải) thì được các anh chị ấy chia sẻ là chỉ viết gói gọn trong mặt thứ 3 của 1 tờ giấy thôi ấy (kể cả khi đề có giới hạn dung lượng hay không). Trong khi cô giáo bảo mình phải viết càng dài càng tốt, như vậy mới thể hiện được sâu sắc quan điểm. Vậy có bạn nào đã có kinh nghiệm có thể chia sẻ giúp mình được không ạ? Mình cảm ơn các bạn nhiều ạ!!!

• Like
Reactions: Sily vũ

Sily vũ

Cựu TMod Văn
Thành viên
25 Tháng hai 2022
229
1
106
41
19
Hải Dương
Mình mới thi tỉnh xong, và theo kinh nghiệm mình thì nếu là văn hsg bậc THPT bạn viết dài chưa chắc điểm đã cao đâu nhé. Điều bạn cần là ý tứ rõ ràng trong bài NLXH, bạn phải thể hiện được quan điểm, lập luận của mình, có những dẫn chứng mới lạ. Bạn nên gói gọn trong 1 tờ thôi nhé, vì cần căn chỉnh thời gian cho những câu sau, cũng như bạn cần đưa ra luận điểm, ý kiến của mình về bài NLXH đó nhé. Quan điểm được thể hiện sâu sắc không phải dựa trên số trang đâu nhé, nó thể hiện ở cách bạn lập luận đó. Đây là những điều mình nói dựa trên thực tế mình đã kiểm nghiệm nhé.

Nếu còn thắc mắc hoặc chưa hiểu rõ, bạn có thể hỏi thêm để được chúng mình giải đáp.
Chúc bạn học tốt

Top Bottom