Văn 12 NLXH 3

Yang Yeon

Học sinh
Thành viên
25 Tháng chín 2021
163
132
31
19
TP Hồ Chí Minh

Sily vũ

Cựu TMod Văn
Thành viên
25 Tháng hai 2022
229
1
106
41
18
Hải Dương
Có người từng nói thế này" :Cuộc đời phụ thuộc vào đường chỉ tay mà đường chỉ tay lại nằm trong lòng bàn tay". Bởi thế mới nói, con người phải tự chịu trách nhiệm về cuộc đời mình, đừng đổ tại số phận. Chúng ta k đc lựa chọn nơi mình sinh ra nhưng chúng ta được lựa chọn cách mình sống. Sống thế nào là quyền của mỗi con người, sống thế nào để sau này dù có chết đi ta cũng k nuối tiếc hoài niệm về những năm tháng ta được sống. Chính chúng ta phải làm chủ cuộc đời mình từ những hành vi nhỏ nhất, tạo nên thói quen tốt, tạo nên 1 tính cách tốt. Những gì bạn cố gắng hôm nay, bạn sẽ thấy thành quả ở tương lai. Nguyễn Ngọc Ký, dù k tay k lành lặn như bao ng khác, nhưng ô k đổ lỗi cho số phận mình. Bù lại bằng sự cố gắng, kiên trf, quyết tâm, ông viết nên những nét chữ sáng ngời nhân cách bằng đôi chân - điều mà tưởng chừng như một con người bình thg chẳng thể làm được. Một bản lĩnh là rất cần thiết, để chúng ta hiểu rằng, để chịu trách nhiệm cho cuộc đời mình chúng ta sẽ gặp vô vàn khó khăn, đó có thể là những bão giông của số phận. Khi ấy, ở con người điều cần thiết là một lòng gan dạ mạnh mẽ để vượt qua những nghịch cảnh số phận.

Tham khảo trọn bộ kiến thức Tại đây

• Like
Reactions: Yang Yeon
Top Bottom