Những điều con muốn nói với mẹ

M

minhnguyen000

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm nay con đi học, con thấy các bạn chuẩn bị quà cho mẹ nhân ngày 20/10, có người mua áo, mua túi, mua hoa, con mới nhận ra bao nhiêu năm nay con chưa có một lời chúc hay một món quà cho mẹ trong những ngày lễ đó. Con lại thấy buồn và nhớ mẹ, dù con biết người dân tộc thiểu số mình, rất ít người biết được những ngày đó. Nhiều khi con muốn chúc mẹ những điều tốt đẹp nhất nhưng con không biết bắt đầu từ đâu. Mẹ - từ phổ thông nhưng khoảng cách tiếng Kinh và tiếng dân tộc khiến mẹ con mình đôi khi có thể không hiểu nhau.

Ngày con mới chập chững đến trường, mẹ luôn dạy con đi học viết chữ thì đừng quên tiếng dân tộc mình, văn hóa của dân tộc. Con luôn ghi nhớ những lời mẹ dặn, con cố gắng học tập tốt. Trong những năm cấp một, cấp 2, con luôn nhận được danh hiệu học sinh giỏi. Mẹ vui và tự hào về con biết chừng nào, mẹ chăm sóc, quan tâm đến chúng con trong mỗi bữa ăn, giấc ngủ và không biết có phải con là thằng con trai yếu đuối nhất cuả mẹ không mà mẹ luôn phải quan tâm đến con nhiều hơn các anh.

Nhà mình khó khăn lại đến mười tám miệng ăn, người lao động thì ít mà người ăn thì nhiều nhưng cuộc sống lúc nào cũng có tiếng cười. Các chú thím coi chúng con cũng như con ruột và ngược lại mẹ cũng vậy. Con còn nhớ hồi con nhỏ, nhà gặp nhiều khó khăn đến củ sắn củ khoai còn không có nhưng mẹ chưa bao giờ để chúng con đói cả. Cuộc sống cứ thế mà trôi đi rồi chúng con cũng lớn dần theo năm tháng.

Bao nhiêu năm học tập xa nhà con đã dần thay đổi nhiều, tự ý thức được mình hơn, suy nghĩ người lớn hơn và đặc biệt con ít nói tiếng dân tộc mình hơn, vì con sợ các bạn cùng lớp nói con là dân tộc thiểu số. Mọi người lại phân biệt kỳ thị, con rất sợ điều đó, vì thế mà có khi mấy năm con còn không nói tiếng dân tộc mình, về nhà ai cũng kêu con thế này thế nọ. Nhưng chỉ có mẹ hiểu và luôn động viên con cố gắng học tập sau này làm cán bộ cho đỡ vất vả.

Trong những năm học đó, bố bệnh nặng, nhà gặp nhiều khó khăn, đôi khi con muốn nghỉ học nhưng vì mẹ mà con đã không làm điều đó, rồi con đã tốt nghiệp và đi làm. Mẹ luôn tự hào về con, nhìn con mặc áo blue trắng chăm sóc bệnh nhân, giúp đỡ bà con trong bản, mẹ luôn động viên con cố gắng. Nhưng rồi vì lý tưởng riêng con đã bỏ công việc cao quý đó để học một ngành mới , con biết mẹ rất buồn trước quyết định của con nhưng vì con, mẹ đã đồng ý. Giờ mẹ lại một lần nữa phải chịu vất vả nuôi con ăn học, chỉ nghĩ đến đây thôi nhiều khi con đã khóc vì thương mẹ. Trong trái tim con, mẹ là người tuyệt vời nhất dù con chưa bao giờ nói với mẹ những lời đó cả.

Con muốn gửi cho mẹ món quà của con. Đó là những lời chúc tốt đẹp nhất cùng những lời xin lỗi đến cho mẹ. Con biết đây là lời chúc đầu tiên mẹ nhận được từ con, con mong sao cuộc đời con sẽ mãi mãi có mẹ ở bên. Con yêu mẹ hơn tất cả mọi thứ trên cõi đời này!

"Mẹ ơi, chiều nay gió bấc thổi từng cơn

Con muốn viết cả tấm lòng về mẹ"

lắp đặt tổng đài điện thoại, tổng đài điện thoại, chuông cửa màn hình, lắp đặt camera, điện thoại tổng

B

bont

Các bạn hãy cố lên, sự thành công của các bạn là niềm vui của bố mẹ, chúng mình chỉ có thể đền đáp cha mẹ bằng cách luôn cố gắng và sống tốt

T

trang201

Những điều bạn viết thật ý nghĩa!
Nếu mẹ bạn đọc được chắc sẽ vui lắm!

B

badgirl9x

Bài viết thật cảm động!!
Mẹ bạn biết đk điều này sẽ rất vui đó!^^

K

kailnt

Cha mẹ nào cũng mong muốn con được thành công, nhưng trên hết là mong con cái được mạnh khoẻ và hạnh phúc.

A

annie2507

cố lên bạn nhé, bố mẹ luôn kỳ vọng và ở bên cạnh bạn dù có như thế nào ^^

Top Bottom