Story Những chuỗi ngày buồn bã

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Không biết như thế nào, lý do tại sao. Nhưng những ngày gần đây đều trôi qua với những giọt nước mắt. Có lẽ tôi thua thật rồi. Thua bởi bản thân, thua bởi cái tôi cũng là thua do tính cách. Hôm nay thật tồi tệ.

Attachments

33.6 KB · Đọc: 6,841

Phương Trần <3

Học sinh
Thành viên
26 Tháng chín 2021
37
54
31
Hải Dương
Tớ cũng vừa trải qua những chuyện buồn không đáng có. Nói sao nhỉ?! Một chút buồn tương tư, một chút buồn học tập, một chút buồn vì cô đơn... ừm, đôi lúc tệ thật đấy nhưng cũng có rất nhiều thứ tuyệt vời hơn để ta cảm nhận và lắng nghe.
Đâu cần quá để ý ánh mắt người khác?! Sống là mình và chính mình. Đừng để những điều tiêu cực làm bản thân phải buồn.
Mong ngày mai cậu lại cười thật tươi với nụ cười ấm áp nhé!!!
:Tonton2

Lee Hy

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng tám 2019
439
671
121
Quảng Nam
cấp3
Tớ cũng vừa trải qua những chuyện buồn không đáng có. Nói sao nhỉ?! Một chút buồn tương tư, một chút buồn học tập, một chút buồn vì cô đơn... ừm, đôi lúc tệ thật đấy nhưng cũng có rất nhiều thứ tuyệt vời hơn để ta cảm nhận và lắng nghe.
Đâu cần quá để ý ánh mắt người khác?! Sống là mình và chính mình. Đừng để những điều tiêu cực làm bản thân phải buồn.
Mong ngày mai cậu lại cười thật tươi với nụ cười ấm áp nhé!!!
:Tonton2
Phương Trần &lt;3Cảm ơn đôi lời chúc của bạn. Có lẽ chúng ta có những nỗi buồn khác nhau, có những cảm xúc khác nhau nhưng đều phải gạt nó sang bên để đi tiếp nhỉ. Chúc bạn gặp được nhiều may mắn cũng là chúc tôi vượt qua được mọi chuyện.

• Love
Reactions: Phương Trần <3

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
cố lên em ơi, rồi mọi chuyện sẽ qua thoii nè

• Love
Reactions: Lee Hy

Phan Tại

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng hai 2022
20
80
16
31
Nghệ An
Gửi tới em. lúc đầu thì tưởng chuyện tình cảm có vấn đề. Cái này thì anh cũng bó tay, vì anh thấy nó phức tạp hơn cả chuyện học. Gì chứ vấn đề này thì có đơn giản hơn. :]]]]]
Thực ra anh thấy bản thân cũng từng trong hoàn cảnh đó, không phải với Lý mà là môn Toán, môn mình nổi nhất ngoại trừ Tiếng Anh hồi cấp 2. Và sau đó cày liên tục, cuối cùng sự tiến bộ lại ngày càng đi xuống hoặc rất chậm. Có lẽ, cái anh cần là thả lỏng và nhìn lại. Vì lúc anh tiến bộ nhất khi môn toán vươn lên đứng đầu từ học sinh kém nhất lớp là do sự yêu thích và thả lỏng. Tìm đọc một vài cuốn sách, làm những bài tập nhẹ nhàng và cơ bản nhất tạo hứng thú với môn học có lẽ là một cách hay. Điểm cao cũng chỉ là một bài test, như anh chơi vài trận game, có trận vì tâm lý nên cuối cùng chả ra cái vẹo nào. ,Rồi cuối cùng lại làm vài trận khác.
Em có thể xây dựng và củng cố kiến thức Vật Lý bằng việc viết những bài luận về kiến thức vào ngày thứ 7 và chủ nhật, viết blog về những phương pháp mà mình đã ứng dụng và học được trong cách giải toán Vật Lý, đó cũng là một cách hay để củng cố lại kiến thức.
Và đừng vì một vài điểm số mà cảm thấy thua hay thắng, sẽ rất tệ nếu nếu sau đó nó tạo thành áp lực lớn (Nguyên nhân khiến nhiều bạn trẻ vì học mà rơi vào trầm cảm). Khi em đã lớn, có lẽ em sẽ nghĩ lại tại sao ngày đó mình lại phải quá buồn vì chuyện điểm số. Thực ra cách đạt điểm số cao hơn phần lớn đều nằm ở cách suy nghĩ và hướng đi trong học tập, những thứ thuộc về trải nghiệm sống.
Em nên đọc cuốn sách " Thời niên thiếu không thể quay lại ấy" của Đồng Hoa. Dù là một tác phẩm có yếu tố Ngôn Tình nhưng quá trình nhân vật La Kỳ Kỳ phát triển, từ cách cô học tập, đạt điểm cao trong Anh văn và cách cô nghĩ về sự khác nhau giữa các môn học mà có cách học hợp lý, cuối cùng đã thi đậu vào đại học Thanh Hoa (trường top đầu ở Trung Hoa đại lục) được diễn tả rất chân thực. Sự trưởng thành của cô có lẽ cũng chính là sự trưởng thành của chính tác giả Đồng Hoa (nữ tác giả bắt đầu viết lúc 30 tuổi và là một chuyên gia tài chính, tốt nghiệp đại học Thanh Hoa và du học ở Hoa Kỳ, làm chuyên gia tài chính ở Philadenphia)

Last edited:
Top Bottom