nhờ bà con chỉ giáo!

S

songlacquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho tớ hỏi mấy câu này với

1/Phát biểu nào sau đây đúng:
a.phenol trong nước cho mt axit làm quì hóa đỏ
b.anilin trong nược cho mt bazo làm xanh quì tím
c.một chất tan mạnh trong nước có thể kết tinh trong dd bão hòa chính nó
d.Dộ tan của chất khí tăng khi áp suất giảm
2/Để đo chính xác thể tích của dd trong chuẩn độ thể tích người ta thường dùng dụng cụ nào:
a.bình định mức b.pipet
c.buret d.ống đong và cốc chia độ
3/cho sđ: C3H8 ---as+X2----> (CH3)2CHX
để tăng hiệu suất phản ứng ta nên dùng X2 là:
a.F2 b.Cl2 c.Br2 d.I2
4/Chất xúc tác để:
a.Chuyển dịch cân bằng theo phía mong muốn
b.tăng năng lượng phản ứng
c.tăng tốc độ phản ứng thuận và nghịch
d.Phản ứng toả nhiệt
5/Làm khô khí NH3 bằng chất nào:
a.H2SO4 đặc b.CaCl2 khan c.Cao d.CuSO4 khan

L

levana6

Theo tớ câu 1,4,5 đáp án c

Còn 2 câu kia thì chịu
Chắc chắn câu 1 ko fài đáp án A đâu vì phenol có H linh động nhưng chưa phân li đc nên không làm đỏ quì tím, cón câu 5 thì người ta phải dùng chất nào ko fư với NH3 để làm khô chứ -> Chắc chắn ko phải H2SO4 đâu.

S

songlacquan

Re: Theo tớ câu 1,4,5 đáp án c

levana6 said:
Còn 2 câu kia thì chịu
Chắc chắn câu 1 ko fài đáp án A đâu vì phenol có H linh động nhưng chưa phân li đc nên không làm đỏ quì tím, cón câu 5 thì người ta phải dùng chất nào ko fư với NH3 để làm khô chứ -> Chắc chắn ko phải H2SO4 đâu.
Ơ, thế CaCl2 phản ứng với NH3 à?

R

rahimasu

mình mới nghe cô nói sáng nay về vụ háo nước : H2SO4 đ, CaCl2 khan, Cu(OH)2 khan, và bazơ.

R

rahimasu

thường là dẫn sản phẩm cháy qua bình đựng mấy chất này, H2O sẽ được hấp thụ, với lại NH3 ko td với CaCl2.

P

phata4u

Câu 1 : Chất khí có độ tan là sao? A đúng

Câu2: chả biết có phải là buret ko?

C4: Dùng pp loại suy là câuB

Ai còn ý kiến nào ko?
Ôi nói tóm lại nhức đầu thiệt ko biết ông kiếm đâu ra mấy cái này ! Muốn bịnh rồi !

S

songlacquan

phata4u said:
Câu 1 : Chất khí có độ tan là sao? A đúng

Câu2: chả biết có phải là buret ko?

C4: Dùng pp loại suy là câuB

Ai còn ý kiến nào ko?
Ôi nói tóm lại nhức đầu thiệt ko biết ông kiếm đâu ra mấy cái này ! Muốn bịnh rồi !

1.chất khí cũng tan được mà NH3 chẳng hạn, nên chắc phải có độ tan?
với lại mình thấy câu 1 A sai (do tính ax phenol còn kém hơn cả H2CO3), B sai rùi, D nếu như bạn nói thì không có độ tan chất khí, do vậy đáp án chắc hẳn là C rùi
2.hình như là buret đó, đợi tìm hiểu thêm đã
4. theo tui phải là a chứ, xúc tác nhằm mục đích cho quá trình diễn ra nhanh hơn và theo chiều mình muốn, chả ai lại dùng chất xt để tạo ra chất mình kô muốn cả
5.câu này kô hiểu lắm, CaO và CaCl2 có hút nước khác nhau kô?

P

phata4u

Nếu câu 4 câu C thì nó ko bao quát như bạn kia nói là những phản ứng thuận nghịch chúng đôi khi ko cần xúc tác mà tuân theo định luật tăng theo chiều giảm nước nếu mình ko lầm

H

heocon04

phata4u said:
Nếu câu 4 câu C thì nó ko bao quát như bạn kia nói là những phản ứng thuận nghịch chúng đôi khi ko cần xúc tác mà tuân theo định luật tăng theo chiều giảm nước nếu mình ko lầm
theo em thì là CaO la` đúng òi mấy chất kia mặc dù hút2 dc nước nhưng sẽ tác dụng với NH3

P

phuongnhungbn

đây chính xác là của ông í, đáp án luôn nè : tất cả các câu đều đáp án C ( cấm cãi chính xác roài đó )

V

vic4ever

Tui chỉ cho ông cuốn này. Mua cuốn câu hỏi lí thuyết và thực nghiệm hóa hữu cơ của Cao Cự Giác ở trong đó ổng giải đáp mấy cái này !

Top Bottom