Tâm sự "Nhìn thẳng- nói thật" những góc khuất của học đường

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
21
Nghệ An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Năm học mới sắp bắt đầu, các cô cậu học sinh lại sắp quay lại với mái trường thân yêu, với thầy cô bè bạn. Những tháng ngày khoác lên mình vạt áo trắng hồn nhiên, mộng mơ và vô lo vô nghĩ. :meohong4
Nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó phải không mọi người. Tất cả chúng ta đều biết đến trường là để học tập, hiểu biết, nâng cao kiến thức về cả sách vở lẫn kĩ năng. Nhưng cuối cùng cái chúng ta thường được nghe hỏi là: "Cháu được học sinh gì?" "Điểm tổng kết cuối kì được bao nhiêu?"... Có ai thấy quen không nhỉ? Những câu hỏi khiến chúng ta "ám ảnh":Rabbit24 Và vì điều gọi là danh hiệu, điểm số trở thành 1 áp lực vô hình đè nặng lên mỗi học sinh. Sau 12 năm đi học có nhiều điều mắt thấy tai nghe mà đôi khi chúng ta lại chẳng dám lên tiếng, hãy cũng mình điểm qua nào:
  • Người có điểm số khá cao trong lớp chính là cán bộ lớp (lớp trường thường nằm top). Đúng là có tài năng thì mới được đứng vào vị trí cán sự lớp. Nhưng thầy cô lại luôn nâng đỡ mấy bạn đó, có nhiều trường hợp khiến chúng ta khá khó chịu phải không?
  • Trường học dạy chúng ta hãy công bằng nhưng chúng ta có đón nhận trọn vẹn sự công bằng đó không? Khi bạn là con của 1 ông ,bà cán bộ nòa đó hay có quen biết với giáo viên thì auto được nâng đỡ. Có ai tìm được 1 lớp chọn nào không có "học sinh xin vào" không ạ?:Rabbit96
  • Đừng dại dột mà động vào vào đứa nắm quyến lực trong lớp. Dù bạn đúng hay sai thì chắc chắn bạn cũng sẽ là người bị bàn tán. Tại sao nhỉ? Không phải đều là bạn bè với nhau sao tại sao không xem xét vấn đề từ nhiều mặt xem rõ ngọn nguồn 1 chút chứ:Rabbit92
  • Nếu lớp bạn mắc phải 1 lỗi gì với ban giám hiệu... Các bạn nghĩ về tương lai của điều đó chưa? Trùm cuối không bao giờ khiến các bạn thất vọng.
  • Lấy ý kiến từ học sinh nhưng làm theo ý ai nào??? Có lẽ học sinh chưa đủ kiến thức, tầm suy nghĩ chưa đủ lớn nhưng đó đều là tâm tư của học sinh để xây dựng 1 trường học, 1 môi trường dành cho học sinh
  • Cấp trên chỉ đạo là kế hoạch mang tính tự nguyện... :MIM11Nhưng trên nền tảng bắt buộc đấy!!! Nếu lớp không hoàn thành đúng và đủ theo dự kiến thì lớp sẽ bị hạ loại thi đua thôi.
  • Khi đưa ra chỉ tiêu cho học sinh phấn đấu thì quà tặng rất bất ngờ, rất hấp dẫn:Rabbit34. Chiến lược maketing không thua gì dân kinh tế. Ấy vậy khi hoàn thành lại có đủ lí do, lí kiến để khất.:Rabbit29Đừng cố gắng hỏi quá 3 lần các bạn nhé.
  • Nỗi khổ cho các bạn làm cán bộ. Giáo viên bảo như thế, đoàn trường bảo như thế về mình cũng linh đọng triển khai với lớp như thế. Nhưng nếu chạm vào quyền lợi hay 1 số vấn đề không vừa ý các thành viên thì bạn sẽ là người bị ném đá :Rabbit100. Đến khi đó thì;"Ai khóc nỗi đau này":rongcon4

Nhưng điều mình nêu trên là suy nghĩ và cảm nhận cá nhân. Thực tế vẫn là thực tế, trường học mang cho ta nhiều lợi ích. Mình mong ai cũng có 1 thanh xuân tươi đẹp bên bạn bè và thầy cô. Nhưng đôi khi có những nỗi uất ức chưa dám bày tỏ, nói ra cho nhẹ lòng 1 chút.
Bài viết không nhằm mục đích bôi xấu hay làm mất sự nghiêm túc, tốt đẹp của môi trường sự phạm. Mình chỉ đưa 1 số góc khuất ra ngoài ánh sáng thôi. :rongcon1

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Người có điểm số khá cao trong lớp chính là cán bộ lớp (lớp trường thường nằm top). Đúng là có tài năng thì mới được đứng vào vị trí cán sự lớp. Nhưng thầy cô lại luôn nâng đỡ mấy bạn đó, có nhiều trường hợp khiến chúng ta khá khó chịu phải không?
Hmm, là cán bộ lớp thì đương nhiên phải đi đầu trong các hoạt động nên có điểm số cao mình thấy cũng không có gì quá bất ngờ hết á. Không biết ở trường mọi người như nào chứ lớp mình, nhiều bạn không trong ban cán sự lớp nhưng học rất giỏi ý, lớp mình có một bạn nữ đứng đầu kì thi HSG anh, 1 bạn nam đứng thứ 3 HSG hóa, cả 2 bạn này đều không trong ban cán sự. Học giỏi hay không tùy vào từng người nữa á, còn có tài là tài lãnh đạo ý, chứ làm không tốt cô đuổi cổ khỏi ghế ban cán sự liền á ><
Mình cũng làm lớp trưởng nhưng mà toàn kiểu thầy cô chú ý, sợ lắm, vì câu nào không ai phát biểu là thầy cô cứ "Lớp trưởng" mà gọi :( Thầy cô không nâng đâu còn dìm cho bầm dập ra ý :<<
@Lingg_2007 thấy khó chịu với t khum m ?
Trường học dạy chúng ta hãy công bằng nhưng chúng ta có đón nhận trọn vẹn sự công bằng đó không? Khi bạn là con của 1 ông ,bà cán bộ nòa đó hay có quen biết với giáo viên thì auto được nâng đỡ. Có ai tìm được 1 lớp chọn nào không có "học sinh xin vào" không ạ?:Rabbit96
trường hợp này cũng có nè nhưng nâng đỡ thì có nâng được mãi đâu nhỉ :>
Đừng dại dột mà động vào vào đứa nắm quyến lực trong lớp. Dù bạn đúng hay sai thì chắc chắn bạn cũng sẽ là người bị bàn tán. Tại sao nhỉ? Không phải đều là bạn bè với nhau sao tại sao không xem xét vấn đề từ nhiều mặt xem rõ ngọn nguồn 1 chút chứ:Rabbit92
Nghe sợ vậy T^T sao mình thấy lớp mình kiểu sống chan hòa lắm, bọn nó có thể bổ luôn lớp trưởng không sợ gì hết :>>
Nếu lớp bạn mắc phải 1 lỗi gì với ban giám hiệu... Các bạn nghĩ về tương lai của điều đó chưa? Trùm cuối không bao giờ khiến các bạn thất vọng.
Cô hiệu phó, cô tổng phụ trách và nhiều thầy cô khác không ưa lớp mình cho lắm vì trong khối có hai lớp chọn, 1 là lớp mình và lớp còn lại là lớp có con của mấy thầy cô. Hai lớp kèn cựa nhau xong thế nào thầy cô ghét lớp mình lắm. Nhưng mà họ ghét mình thì mình có làm sao đâu, hiên ngang mà sống thôi :p
Cấp trên chỉ đạo là kế hoạch mang tính tự nguyện... :MIM11Nhưng trên nền tảng bắt buộc đấy!!! Nếu lớp không hoàn thành đúng và đủ theo dự kiến thì lớp sẽ bị hạ loại thi đua thôi.
Đồng tình nè, trường mình cứ nói tham gia đội tuyển HSG là tự nguyên rồi nâng cao kiến thức giúp ích cho học cấp 2, đúng là giúp ích về mặt kiến thức thật nhưng mà cứ gần thi là thầy cô thích giờ nào là ép học sinh đi giờ đó, thậm chí mình thầy nhiều anh chị khối trên có lúc 10 - 11h mới về nhà :< Rồi những bạn nào có học lực khá mà không đi là hạ hạnh kiểm đồng loạt, đáng sợ lắm :(
Nỗi khổ cho các bạn làm cán bộ. Giáo viên bảo như thế, đoàn trường bảo như thế về mình cũng linh đọng triển khai với lớp như thế. Nhưng nếu chạm vào quyền lợi hay 1 số vấn đề không vừa ý các thành viên thì bạn sẽ là người bị ném đá :Rabbit100. Đến khi đó thì;"Ai khóc nỗi đau này":rongcon4
Cô chủ nhiệm lớp mình có tâm lắm á, cái gì cũng giao cho lớp trưởng làm, xong làm không xong thì quay ra mắng :< Bực bội, oan ức, tủi thân dễ sợ, rồi lâu lâu nghĩ không biết mấy bạn ban cán sự còn lại làm gì. Cái gì cô cũng bảo mình làm rồi lớp phó để chưng à. Đến sổ đầu bài, nhiệm vụ của lớp phó là giữ sổ nhưng bạn ý không làm được, toàn làm mất mấy lần rồi ý, cô lại đưa cho mình làm, cái gì cũng lớp trưởng.
Rồi đến mấy cái phấn, khăn lau bảng hết, cô không mua, mình cũng phải nói hoài (cái này thì chịu rồi).

Nhưng nhìn lại thì đến trường cũng vui lắm ý, ngoài một số thầy cô có vẻ cáu kỉnh, khó tính thì lại có một số thầy cô hiểu ý học trò, mang đến nhiều bài giảng hay. Và hơn hết, đó là nơi chứa đựng những năm tháng học trò của mỗi người :3

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Đọc bài này mình cũng muốn nói lên ý kiến của mình.
Người có điểm số khá cao trong lớp chính là cán bộ lớp (lớp trường thường nằm top). Đúng là có tài năng thì mới được đứng vào vị trí cán sự lớp. Nhưng thầy cô lại luôn nâng đỡ mấy bạn đó, có nhiều trường hợp khiến chúng ta khá khó chịu phải không?
Đúng là ý kiến cá nhân của bạn đúng trong 1 số trường hợp, có thể là trong lớp bạn. Nhưng, nhiều bạn điểm số khá cao không hề nằm trong cán bộ lớp. Và, những bạn cán bộ lớp thì cũng có trường hợp không có điểm số cao. Lấy ví dụ ngay trường mình, những bạn năng động và hoạt bát thường làm cán bộ lớp, còn những bạn điểm cao thì không làm cán bộ. Và cũng không chỉ riêng trường mình đâu, nhiều trường cũng như vậy. Ngay chính mình làm cán bộ mà điểm số nào có cao lắm đâu, lớp mình mấy bạn ban cán sự cũng vậy.
Trường học dạy chúng ta hãy công bằng nhưng chúng ta có đón nhận trọn vẹn sự công bằng đó không? Khi bạn là con của 1 ông ,bà cán bộ nòa đó hay có quen biết với giáo viên thì auto được nâng đỡ. Có ai tìm được 1 lớp chọn nào không có "học sinh xin vào" không ạ?:Rabbit96
Việc nâng đỡ là có, nhưng thực lực phải đúng. Lớp mình có bạn được xin vào và 1 tuần sau đó đã bị chuyển xuống lớp khác :> Nhiều bạn được nâng đỡ nhưng thực lực bạn ấy giỏi, bạn ấy có cố gắng và giỏi hơn thì việc nâng đỡ này cũng không quá là mất công bằng.
Đừng dại dột mà động vào vào đứa nắm quyến lực trong lớp. Dù bạn đúng hay sai thì chắc chắn bạn cũng sẽ là người bị bàn tán. Tại sao nhỉ? Không phải đều là bạn bè với nhau sao tại sao không xem xét vấn đề từ nhiều mặt xem rõ ngọn nguồn 1 chút chứ:Rabbit92
Cái này mình đồng tình. Vì sao ư? Vì mình quá trung thực- mọi người nói là vậy, mình chỉ làm đúng những gì được giao phó và chẳng bàn tán gì về họ. Nhưng, vẫn bị đem ra mổ xẻ. Nhưng cũng có thể do bản thân mình chưa tốt, và việc bị mổ xẻ ấy nếu như bạn không để tâm thì không việc gì phải sợ.
Nếu lớp bạn mắc phải 1 lỗi gì với ban giám hiệu... Các bạn nghĩ về tương lai của điều đó chưa? Trùm cuối không bao giờ khiến các bạn thất vọng.
.... Mắc lỗi thì phải nhận lỗi rồi. :>
Cấp trên chỉ đạo là kế hoạch mang tính tự nguyện... :MIM11Nhưng trên nền tảng bắt buộc đấy!!! Nếu lớp không hoàn thành đúng và đủ theo dự kiến thì lớp sẽ bị hạ loại thi đua thôi.
Yé, có ý đúng này :D
Khi đưa ra chỉ tiêu cho học sinh phấn đấu thì quà tặng rất bất ngờ, rất hấp dẫn:Rabbit34. Chiến lược maketing không thua gì dân kinh tế. Ấy vậy khi hoàn thành lại có đủ lí do, lí kiến để khất.:Rabbit29Đừng cố gắng hỏi quá 3 lần các bạn nhé.
Trường mình thì rất là nhanh gọn lẹ trong việc này.
Nỗi khổ cho các bạn làm cán bộ. Giáo viên bảo như thế, đoàn trường bảo như thế về mình cũng linh đọng triển khai với lớp như thế. Nhưng nếu chạm vào quyền lợi hay 1 số vấn đề không vừa ý các thành viên thì bạn sẽ là người bị ném đá :Rabbit100. Đến khi đó thì;"Ai khóc nỗi đau này":rongcon4
Trường hợp này lớp mình và các lớp khác ý kiến lên luôn, lớp trưởng và ban cán bộ không phải chịu thiệt thòi gì hết á.

cool boy

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng ba 2019
352
645
96
Hưng Yên
QQ
Năm học mới sắp bắt đầu, các cô cậu học sinh lại sắp quay lại với mái trường thân yêu, với thầy cô bè bạn. Những tháng ngày khoác lên mình vạt áo trắng hồn nhiên, mộng mơ và vô lo vô nghĩ. :meohong4
Nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó phải không mọi người. Tất cả chúng ta đều biết đến trường là để học tập, hiểu biết, nâng cao kiến thức về cả sách vở lẫn kĩ năng. Nhưng cuối cùng cái chúng ta thường được nghe hỏi là: "Cháu được học sinh gì?" "Điểm tổng kết cuối kì được bao nhiêu?"... Có ai thấy quen không nhỉ? Những câu hỏi khiến chúng ta "ám ảnh":Rabbit24 Và vì điều gọi là danh hiệu, điểm số trở thành 1 áp lực vô hình đè nặng lên mỗi học sinh. Sau 12 năm đi học có nhiều điều mắt thấy tai nghe mà đôi khi chúng ta lại chẳng dám lên tiếng, hãy cũng mình điểm qua nào:
  • Người có điểm số khá cao trong lớp chính là cán bộ lớp (lớp trường thường nằm top). Đúng là có tài năng thì mới được đứng vào vị trí cán sự lớp. Nhưng thầy cô lại luôn nâng đỡ mấy bạn đó, có nhiều trường hợp khiến chúng ta khá khó chịu phải không?
  • Trường học dạy chúng ta hãy công bằng nhưng chúng ta có đón nhận trọn vẹn sự công bằng đó không? Khi bạn là con của 1 ông ,bà cán bộ nòa đó hay có quen biết với giáo viên thì auto được nâng đỡ. Có ai tìm được 1 lớp chọn nào không có "học sinh xin vào" không ạ?:Rabbit96
  • Đừng dại dột mà động vào vào đứa nắm quyến lực trong lớp. Dù bạn đúng hay sai thì chắc chắn bạn cũng sẽ là người bị bàn tán. Tại sao nhỉ? Không phải đều là bạn bè với nhau sao tại sao không xem xét vấn đề từ nhiều mặt xem rõ ngọn nguồn 1 chút chứ:Rabbit92
  • Nếu lớp bạn mắc phải 1 lỗi gì với ban giám hiệu... Các bạn nghĩ về tương lai của điều đó chưa? Trùm cuối không bao giờ khiến các bạn thất vọng.
  • Lấy ý kiến từ học sinh nhưng làm theo ý ai nào??? Có lẽ học sinh chưa đủ kiến thức, tầm suy nghĩ chưa đủ lớn nhưng đó đều là tâm tư của học sinh để xây dựng 1 trường học, 1 môi trường dành cho học sinh
  • Cấp trên chỉ đạo là kế hoạch mang tính tự nguyện... :MIM11Nhưng trên nền tảng bắt buộc đấy!!! Nếu lớp không hoàn thành đúng và đủ theo dự kiến thì lớp sẽ bị hạ loại thi đua thôi.
  • Khi đưa ra chỉ tiêu cho học sinh phấn đấu thì quà tặng rất bất ngờ, rất hấp dẫn:Rabbit34. Chiến lược maketing không thua gì dân kinh tế. Ấy vậy khi hoàn thành lại có đủ lí do, lí kiến để khất.:Rabbit29Đừng cố gắng hỏi quá 3 lần các bạn nhé.
  • Nỗi khổ cho các bạn làm cán bộ. Giáo viên bảo như thế, đoàn trường bảo như thế về mình cũng linh đọng triển khai với lớp như thế. Nhưng nếu chạm vào quyền lợi hay 1 số vấn đề không vừa ý các thành viên thì bạn sẽ là người bị ném đá :Rabbit100. Đến khi đó thì;"Ai khóc nỗi đau này":rongcon4

Nhưng điều mình nêu trên là suy nghĩ và cảm nhận cá nhân. Thực tế vẫn là thực tế, trường học mang cho ta nhiều lợi ích. Mình mong ai cũng có 1 thanh xuân tươi đẹp bên bạn bè và thầy cô. Nhưng đôi khi có những nỗi uất ức chưa dám bày tỏ, nói ra cho nhẹ lòng 1 chút.
Bài viết không nhằm mục đích bôi xấu hay làm mất sự nghiêm túc, tốt đẹp của môi trường sự phạm. Mình chỉ đưa 1 số góc khuất ra ngoài ánh sáng thôi. :rongcon1
trong lớp em luôn có thành phần con cưng cô chủ nhiệm , luôn được hưởng đặc quyền , lộng hành và rất được ghét nhất trong lớp
đi học em thích mỗi cảm giác ăn vụng trong giờ :>>>>

• Like
Reactions: Tiểu thư ngốk

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
21
Nghệ An
Hmm, là cán bộ lớp thì đương nhiên phải đi đầu trong các hoạt động nên có điểm số cao mình thấy cũng không có gì quá bất ngờ hết á. Không biết ở trường mọi người như nào chứ lớp mình, nhiều bạn không trong ban cán sự lớp nhưng học rất giỏi ý, lớp mình có một bạn nữ đứng đầu kì thi HSG anh, 1 bạn nam đứng thứ 3 HSG hóa, cả 2 bạn này đều không trong ban cán sự. Học giỏi hay không tùy vào từng người nữa á, còn có tài là tài lãnh đạo ý, chứ làm không tốt cô đuổi cổ khỏi ghế ban cán sự liền á ><
Mình cũng làm lớp trưởng nhưng mà toàn kiểu thầy cô chú ý, sợ lắm, vì câu nào không ai phát biểu là thầy cô cứ "Lớp trưởng" mà gọi :( Thầy cô không nâng đâu còn dìm cho bầm dập ra ý :<<
@Lingg_2007 thấy khó chịu với t khum m ?
Đọc bài này mình cũng muốn nói lên ý kiến của mình.

Đúng là ý kiến cá nhân của bạn đúng trong 1 số trường hợp, có thể là trong lớp bạn. Nhưng, nhiều bạn điểm số khá cao không hề nằm trong cán bộ lớp. Và, những bạn cán bộ lớp thì cũng có trường hợp không có điểm số cao. Lấy ví dụ ngay trường mình, những bạn năng động và hoạt bát thường làm cán bộ lớp, còn những bạn điểm cao thì không làm cán bộ. Và cũng không chỉ riêng trường mình đâu, nhiều trường cũng như vậy. Ngay chính mình làm cán bộ mà điểm số nào có cao lắm đâu, lớp mình mấy bạn ban cán sự cũng vậy.

.
Dường như các bạn có nhiều bàn luận cho vấn đề này. Không dấu gì mọi người mình cũng là cán bộ lớp trong nhiều năm học liền và việc gì mình lại tự đi bôi xấu mình nhỉ? Thật ra đây không có ý chê trách các bạn làm cán bộ là không có "tầm". Thực sự những người làm cán bộ trong lớp đều nằm top của lớp cả. Mình đứng top 5 khối A của trường trong kì thi THPT quốc gia 2021. Điều mình muốn đề cập ở đây chính là trong suốt quá trình làm cán bộ ở lớp mà có nhiều người hay nói là "tay sai của giáo viên" ắt hẳn các bạn cũng chịu nhiều vất vả. Bởi vậy phần nào giáo viên bộ môn cũng sẽ có nâng đỡ 1 chút. Chúng ta thử lấy 1 ví dụ nhỏ nhé: "Hai bài làm có ý tương đương nhau, nhưng một bài đề tên lớp trưởng, bài còn lại là một học sinh bình thương các bạn nghĩ ai sẽ là người điểm cao hơn?" Mình được nhận ưu ái nhiều, nhưng cảm thấy điều đó có 1 chút gì đó thiệt thòi cho các bạn. Đôi khi các bạn chắc uất ức lắm( chỉ là đôi khi thôi).

Hàn Phi Công Tử

Học sinh
Thành viên
4 Tháng năm 2021
108
301
36
19
Bình Định
THPT Nguyễn Trân
Mình thấy bạn chủ topic có cá tính, nếu bạn học tập được 1 số cuốn sách triết học thích hợp nữa chắc bạn "bá" lắm.

Tư duy nhìn thẳng vào sự thật ấy tốt, nhưng sự thực đôi khi mang lại nhiều cay đắng.

Tiểu thư ngốk

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng mười 2017
584
1,056
204
21
Nghệ An
Mình thấy bạn chủ topic có cá tính, nếu bạn học tập được 1 số cuốn sách triết học thích hợp nữa chắc bạn "bá" lắm.

Tư duy nhìn thẳng vào sự thật ấy tốt, nhưng sự thực đôi khi mang lại nhiều cay đắng.
Nhìn nhận thẳng vấn đề, cay đắng chưa hẳn là xấu phải không? Đôi khi hướng tư duy vào hiện thực để tự nhắc nhở bản thân cần phải điều khiển cái thực tế ấy. Không nên để mãi nó trong lối nhỏ, đưa nó ra, bàn luận đôi khi chúng ta nhìn nhận đúng và có một hướng đi khác

• Like
Reactions: gnghi.nd

Nhi's Bướng's

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2017
360
493
101
18
Phú Thọ
THPT Tân Sơn
Trường học dạy chúng ta hãy công bằng nhưng chúng ta có đón nhận trọn vẹn sự công bằng đó không? Khi bạn là con của 1 ông ,bà cán bộ nòa đó hay có quen biết với giáo viên thì auto được nâng đỡ.
Cái này tùy thôi á, vì mặc dù mình cũng nằm trong trường hợp quen biết nhưng đi vào vẫn bằng thực lực của mình, nói là nâng đỡ nhưng k hẳn ý. Cô dạy Văn trường mình là bạn học ngày xưa của mẹ mình, hồi cấp 1-2 cũng từng đi chơi với cô vài lần. Đến vừa rồi lên lớp 10 thì cô dạy văn lớp mình,nói chung là kiểu cô rất công bằng ý - đoạn này không biết diễn tả thế nào hết trơn :D nãy cứ viết xong lại xóa vì lủng củng :p. Còn đa số thì các thầy cô sẽ chú ý, để tâm tới những các bạn chăm học or hoạt động tích cực ấy, dù ban đầu không quen biết gì hết :D.
Bạn nam ngồi cạnh mình thì mình nghĩ chắc cũng xin vào mặc dù điểm của bạn ý đủ để vào lớp mình - vì mình ngồi cùng b ý suốt 1 năm qua nên mình hiểu được học lực của b ý như thế nào, ngoài ra còn có 1 bạn nữa ( gọi là P đi ) học lớp bên cạnh lớp mình hồi lớp 9 cũng đc vào. Bạn P thì đúng kiểu công tử các thứ luôn ấy, ăn chơi, học dở, bla bla,... Mình từng có khoảng thời gian học thêm cùng b ý trong 1 lớp tiếng anh mất gốc. Cảm thấy có đôi chút thiện cảm, ít ra thì bạn ý còn đi học thêm các thứ chứ không như những bạn khác. ( Ý mình ở đây k phải là bắt buộc mng đi học thêm mà là mình nói về cái sự cố gắng của b ý, kiểu ít ra bạn ý còn để tâm tới việc học 1 chút ý, biết đi trau dồi cái mình đang thiếu.) Lần học ý cũng giúp bạn P 1 phần nào trong việc thi lên C3. Điểm của bạn ý thì đủ vào lớp mình nhưng thật sự là mình vô cùng hoài nghi về việc làm giả điểm or nâng điểm của 2 bạn ý. Bởi 2 bạn ý thật sự học rất kém luôn ý. Bạn P thì lớp 10 này phải thi lại, hè vừa rồi có khá nhiều chuyện xảy ra, mình cũng kb là bạn ý có đi học lại không hay bỏ học luôn vì nhiều vấn đề khác nhau.
Không chỉ riêng 2 bạn mình vừa kể mà còn rất nhiều bạn trong lớp lực học thật sự không giống như điểm. Tại sao mình nói vậy? Bởi vì bạn cùng bàn mình kể là mấy bạn ý chép bài mấy bạn học giỏi. Hicc, lúc mình xem điểm của mấy bạn ý mình cũng bất ngờ lắm vì điểm còn cao hơn cả mình nhưng lực học thì không bằng.
Nhiều khi cảm thấy thương cô gvcn mình lắm ý vì có nhiều bạn nằm trong số đó vi phạm và bị các gv khác nhắc hoài. HK I thì đa số các tiết học đều giờ tốt mặc dù sự thực thì không đáng được như vậy. 1 phần là vì các gv nể cô cn mình và vì thành tích của cô nữa. Nhưng con giun xéo lắm cũng quằn, nhịn mãi cũng không thể được, nhiều thầy cô đã ghi tên vào sđb và cho giờ tb, khá, yếu. có những tuần 3 ngày liên tiếp 3-4 giờ khá cùng 1 môn. Học thêm buổi chiều or tối thì gv tức quá nên đã đuổi về :))
Hic mình nhìn mình còn tức chứ nói gì gv, lớp mình là chủ đề mà gv nào cũng bàn tán vì thái độ của học sinh, không phải là láo mà là nghịch ấy. Thật sự là quá nhiều thầy cô bất lực với cái lớp mình rồi nên chắc năm nay sẽ khảo sát r chia lại lớp. :)) Rất thích cái tin này nhưng mà thứ mình mong là ks kiến thức 11 chứ kiến thức 10 thực sự rất lười để học lại aww. Đặc biệt là văn :0 còn mấy môn kia chỉ cần lướt qua thuii aw.
=> Cuộc đời vốn dĩ đã không công bằng rồi ý. Có thể bạn có tài năng, học giỏi nhưng lại vì lý do này kia nên mọi chuyện không như ý muốn. Còn có những người không cần nỗ lực lại có thể dễ dàng lấy đi thứ mà bạn đã và đang nỗ lực để giành lấy :). Tuy nhiên thì sẽ có những trường hợp khác nhoo <3 :p Chỉ cần bạn đủ may mắn, kiên cường, nỗ lực :) <3

Last edited:
Top Bottom