Văn Nhiều ngày một đề văn

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tiếp tục series "Mỗi ngày" - hôm nay chúng ta sẽ càn quét tiếp box Văn của diễn đàn. Ở đây có một số sự thay đổi nhỏ. Lần này chị Thơ Nguyễn hết kẹo rồi nên em không biết phải tặng cái gì nữa, likes hay follows hay... "bắp"? Thôi thì cả ba cũng được. Em sẽ thay đổi cách xưng hô cho nó "thần thánh hơn". Ví dụ em gọi anh A là anh A nhưng sau khi thay đổi có thể thành "thánh A, thầy A, sư phụ A, đại quốc thiên nhu tể tướng A, mr.A...." Em sẽ thưởng cho những bài văn nào em đọc thấy hay nhất, sáng tạo và độc đáo nhất, mang tư duy phản biện, có tính dứt khoát rõ ràng, thậm chí tìm được lỗi trong đề văn.

Hôm nay, chúng ta sẽ bắt đầu với đề văn đầu tiên.

1. Dựa vào văn bản "Bài học đường đời đầu tiên" trích trong SGK Ngữ văn 6 - Tập hai, các bạn hãy:
a) Viết một đoạn văn từ 10-16 câu để trả lời cho 2 câu hỏi: Sau cái chết của Dế Choắt, Dế Mèn đã đứng lên nhìn nhận và cải thiện bản thân như thế nào? Nếu Dế Mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân, điều gì sẽ xảy ra sau này?
b) Cho tình huống: A và B là bạn của nhau. A có tính cách và sức khỏe giống Dế Mèn. B thì giống Dế Choắt. Trên đường đi học về nhà, do B muốn thể hiện bản thân nên đã bảo A trêu chú chó dữ nhất trong xóm (đang bị dại) khiến nó xổng chuồng cắn A. B quá hoảng sợ và trốn đến nhà của một người bạn. Nếu bạn là người bạn đó, bạn sẽ làm gì? Tâm lý của B hiện tại có được gọi là "thờ ơ" không? Viết một bài văn làm sáng tỏ hai câu hỏi trên.

Các bạn có 2 ngày để làm đề văn này. Kết quả sẽ có sau 3 ngày kể từ ngày đăng post.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
21
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Tiếp tục series "Mỗi ngày" - hôm nay chúng ta sẽ càn quét tiếp box Văn của diễn đàn. Ở đây có một số sự thay đổi nhỏ. Lần này chị Thơ Nguyễn hết kẹo rồi nên em không biết phải tặng cái gì nữa, likes hay follows hay... "bắp"? Thôi thì cả ba cũng được. Em sẽ thay đổi cách xưng hô cho nó "thần thánh hơn". Ví dụ em gọi anh A là anh A nhưng sau khi thay đổi có thể thành "thánh A, thầy A, sư phụ A, đại quốc thiên nhu tể tướng A, mr.A...." Em sẽ thưởng cho những bài văn nào em đọc thấy hay nhất, sáng tạo và độc đáo nhất, mang tư duy phản biện, có tính dứt khoát rõ ràng, thậm chí tìm được lỗi trong đề văn.

1. Dựa vào văn bản "Bài học đường đời đầu tiên" trích trong SGK Ngữ văn 6 - Tập hai, các bạn hãy:
a) Viết một đoạn văn từ 10-16 câu để trả lời cho 2 câu hỏi: Sau cái chết của Dế Choắt, Dế Mèn đã đứng lên nhìn nhận và cải thiện bản thân như thế nào? Nếu Dế Mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân, điều gì sẽ xảy ra sau này?
b) Cho tình huống: A và B là bạn của nhau. A có tính cách và sức khỏe giống Dế Mèn. B thì giống Dế Choắt. Trên đường đi học về nhà, do B muốn thể hiện bản thân nên đã bảo A trêu chú chó dữ nhất trong xóm (đang bị dại) khiến nó xổng chuồng cắn A. B quá hoảng sợ và trốn đến nhà của một người bạn. Nếu bạn là người bạn đó, bạn sẽ làm gì? Tâm lý của B hiện tại có được gọi là "thờ ơ" không? Viết một bài văn làm sáng tỏ hai câu hỏi trên.

Các bạn có 2 ngày để làm đề văn này. Kết quả sẽ có sau 3 ngày kể từ ngày đăng post.
@Bé Thiên Bình, @Trường Thái hai đứa đều "Mỗi ngày một đề văn" loãng topic, loãng box Văn. Haizz..

• Like
Reactions: Bé Thiên Bình

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
A,
@Ngọc Đạt @Bé Thiên Bình @baochau1112 văn đây, anh chị bơi vào hết đi, biết ai giỏi văn thì tag thêm cho em nhé !
Giỏi thì tag làm gì, quan trọng là những người kém đó. Khi em ra bài tập em cần biết kiến thức trong mình và cần đặt tiêu đề lôi cuốn phải không nào?
Trước khi ra đề nên hệ thống lại kiến thức ở phần đầu đã em nhé. Vô ủng hộ toppic nào mọi người!!!

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
A,

Giỏi thì tag làm gì, quan trọng là những người kém đó. Khi em ra bài tập em cần biết kiến thức trong mình và cần đặt tiêu đề lôi cuốn phải không nào?
Trước khi ra đề nên hệ thống lại kiến thức ở phần đầu đã em nhé. Vô ủng hộ toppic nào mọi người!!!
Anh ơi, bây giờ đang nghỉ hè, bổ sung kiến thức refresh lại não chứ đâu phải học hay ôn thi gì đâu anh :))

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
Dế Mèn được Tô Hoài miêu tả bằng các tính từ: kiêu căng, xốc nổi, điệu đàng, hung hăngngộ nhận. Đối với một kẻ ốm yếu, còm cõi , nhút nhát như Dế Choắt, Dế Mèn lại càng được thể hống hách và cao ngạo .Trước khi Dế Choắt chết, Dế Mèn đã nhìn Dế Choắt bằng con mắt khinh thường giễu cợt, nói năng với Choắt bằng giọng kẻ cả, trịch thượng và cư xử ích kỉ lỗ mãng đối với Choắt. Sau đó, vì sự thiếu suy nghĩ của mình, Dế mèn đã hại chết Choắt. Khi chứng kiến chị Cốc đánh Choắt, Dế Mèn khiếp hãi "nằm im thin thít". Biết chắc chị Cốc đi rồi, mới dám "mon men bò lên". Từ hung hăng, kiêu ngạo, Dế Mèn trở nên sợ hãi, hèn nhát. Nghe những lời của Choắt, Dế Mèn đã hận ra cái sai của mình và từ đó không còn dám làm việc thiếu suy nghĩ nữa, Dế Mèn cũng đã tự nhủ với mình rằng: "Chao ôi, có biết đâu rằng :hung hăng hống hách láo chỉ tôi đem thân mà trả nợ những cử chỉ ngu dại của mình thôi". Nếu như không có bài học ấy và cái chết của Choắt, nếu như Dế Mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân thì sẽ mãi phạm phải sai lầm nghiêm trọng không đáng có.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Dế Mèn được Tô Hoài miêu tả bằng các tính từ: kiêu căng, xốc nổi, điệu đàng, hung hăngngộ nhận. Đối với một kẻ ốm yếu, còm cõi , nhút nhát như Dế Choắt, Dế Mèn lại càng được thể hống hách và cao ngạo .Trước khi Dế Choắt chết, Dế Mèn đã nhìn Dế Choắt bằng con mắt khinh thường giễu cợt, nói năng với Choắt bằng giọng kẻ cả, trịch thượng và cư xử ích kỉ lỗ mãng đối với Choắt. Sau đó, vì sự thiếu suy nghĩ của mình, Dế mèn đã hại chết Choắt. Khi chứng kiến chị Cốc đánh Choắt, Dế Mèn khiếp hãi "nằm im thin thít". Biết chắc chị Cốc đi rồi, mới dám "mon men bò lên". Từ hung hăng, kiêu ngạo, Dế Mèn trở nên sợ hãi, hèn nhát. Nghe những lời của Choắt, Dế Mèn đã hận ra cái sai của mình và từ đó không còn dám làm việc thiếu suy nghĩ nữa, Dế Mèn cũng đã tự nhủ với mình rằng: "Chao ôi, có biết đâu rằng :hung hăng hống hách láo chỉ tôi đem thân mà trả nợ những cử chỉ ngu dại của mình thôi". Nếu như không có bài học ấy và cái chết của Choắt, nếu như Dế Mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân thì sẽ mãi phạm phải sai lầm nghiêm trọng không đáng có.
Chị ơi, chị viết chưa đủ độ dài đâu nhé!
Đề a) chia thành hai phần, chị nên dành cho phần hai về việc nếu dế mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân dài hơn nhé. Đang nghe nhạc phật remix

• Like
Reactions: Ngọc's

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
Chị ơi, chị viết chưa đủ độ dài đâu nhé!
Đề a) chia thành hai phần, chị nên dành cho phần hai về việc nếu dế mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân dài hơn nhé. Đang nghe nhạc phật remix
Cái này là chị đang vội á em , nên không làm kịp, cái kết bài vẫn còn dang dở quá:p

• Like
Reactions: realjacker07

Ngọc's

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng ba 2017
596
555
201
21
Vĩnh Phúc
THPT Lê Xoay
Bổ sung thêm cho câu hỏi thứ hai nhá :D
Ta có thể đặt ra giả thiết rằng, nếu như Dế Mèn thờ ơ, không tự cải thiện bản thân thì sẽ ra sao? Đối với bản thân Dế Mèn thì tác hại rất nghiêm trọng, đó là luôn bị mọi người xa lánh, ghét bỏ, thậm chí là Dế Mèn sẽ mãi cô đơn , không bè bạn. Còn chưa nói đến tính hống hách, xốc nổi của Dế Mèn sẽ khiến Mèn tự hại mình, hại người xung quanh. Sẽ không còn những chuyến phiêu lưu kì thú của Mèn ta sau này, sẽ không xuất hiện người anh em đồng cam cộng khổ là Dế Choắt, Dế Mèn sẽ mãi chỉ lủi thủi một mình trong cái hang đến hết cuộc đời. Chính nhờ việc cải thiện bản thân mà Dế Mèn đã trưởng thành hơn, không còn kiêu căng và xốc nổi như trước.

Cái đề này...chị thấy nó không logic lắm... có thể em cần thêm phần nhận xét về hành vi của A và B ( đúng hay sai,...)

Last edited by a moderator:
  • Like

Bé Thiên Bình

Banned
Banned
28 Tháng hai 2017
1,560
2,782
504
Nghệ An
THCS Hưng Thịnh

1.
Dựa vào văn bản "Bài học đường đời đầu tiên" trích trong SGK Ngữ văn 6 - Tập hai, các bạn hãy:

a, "Bài học đường đời đầu tiên" được trích từ tác phẩm "Dế mèn phiêu lưu kí", một tác phẩm nổi tiếng của nhà văn Tô Hoài viết về loài vật dành cho thiếu nhi. Nhân vật Dế Mèn đọc tác giả dựng lên là một chàng thanh niên cường tráng mạnh mẽ, nhưng lại có tính hống hách tự phụ, thường bắt nạt kẻ yếu hơn mình, cà khịa với tất cả mọi người. Dế Mèn cứ tưởng mình sắp đứng đầu thiên hạ. Dế mèn tinh nghịch trêu chị Cốc gây ra cái chết thảm thương cho Dế Choắt. Từ đó dế Mèn ân hận nhận ra lỗi lầm và biết rút ra bài học đường đời cho mình: "Ở đời có thói hung hăng bậy bạ, có óc mà không biết nghĩ, sớm muộn rồi cũng mang vạ vào mình".
Chị đang bận, làm thế thôi nha

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Rất buồn thông báo là sau khi đọc đề văn của mọi người mình chưa thấy cái gì nổi bật cho lắm nên không có ai nhận được phần thưỏng :(
Các bạn hãy thử sức với đề văn này nhé!!

2. Đọc phần tóm tắt dưới đây và thực hiện yêu cầu.
"Sau khi lên hoàng hậu, Tấm bày mưu giết chết Cám rồi gửi mắm cho dì ghẻ. Dì ghẻ ăn mắm xong, phát hiện đầu lâu của Cám chết ngất."
- Hãy viết một bài văn nghị luận với nội dung: Qua phần tóm tắt trên, em có suy nghĩ gì về việc 'có chức có quyền sẽ làm con người ta suy đồi về đạo đức và nhân cách'?

@Ngọc Đạt @Bé Thiên Bình @joon_young#1 @baochau1112 @Ng.Klinh @Narumi04 @ohyeah97 mọi người vào làm đi ạ... em chưa biết tag ai tiếp...

Mọi người ủng hộ mình đi nạ :( Mình hứa tăng gấp đôi kẹo cho, hoặc yêu cầu tặng cái gì cũng được, cứ inbox cho mình!

Last edited by a moderator:

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
  • Like
Reactions: Bé Thiên Bình

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Rất buồn thông báo là sau khi đọc đề văn của mọi người mình chưa thấy cái gì nổi bật cho lắm nên không có ai nhận được phần thưỏng :(
Các bạn hãy thử sức với đề văn này nhé!!

2. Đọc phần tóm tắt dưới đây và thực hiện yêu cầu.
"Sau khi lên hoàng hậu, Tấm bày mưu giết chết Cám rồi gửi mắm cho dì ghẻ. Dì ghẻ ăn mắm xong, phát hiện đầu lâu của Cám chết ngất."
- Hãy viết một bài văn nghị luận với nội dung: Qua phần tóm tắt trên, em có suy nghĩ gì về việc 'có chức có quyền sẽ làm con người ta suy đồi về đạo đức và nhân cách'?
Ok, triển khai thành 3 luận điểm chính nhé ^^
+ Người có chức có quyền trở nên tự mãn, làm mất đi bản chất tốt đẹp ngày trc
+ Thường lạm dụng chức quyền để áp bức, sai khiến, đày đọa ng khác
+ Xem thường, hạ bệ những người thấp cổ bé họng
thường dùng quyền lực để áp bức, sai khiến
=> Sẽ trở thành lực cản trong cơ quan, đơn vị, gây ra mất đoàn kết.
=> Suy thoái đó diễn ra mà không ngăn chặn được thì sẽ dần làm mất vị trí vai trò lãnh đạo.

• Like
Top Bottom