Nhat Ky Trong Tu

A

anhduy81

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài này mình cho là hay và vui nhộn nhất:
1. Thơ Hán:
Hạn chế
Một hữu tự do chân thống khổ.
Xuất cung đã bị nhân chế tài:
Khai lung chi thời đỗ bất thống.
Đỗ thống chi thời lung bất khai.​
2. Bản dịch
Bị hạn chế
Đau khổ chi bằng mất tự do
Đến buồn đi ỉa cũng không cho
Cửa tù khi mở, không đau bụng
Đau bụng thì không mở cửa tù​

A

anhduy81

Mình chép trong Nhật Ký Trong Tù của NXB Nồng Nai thật đó
Bạn nào thấy hay thì cho ý kiến và cảm ơn nhé ...hihi

C

congchualolem_b

hjz, bài dịch sao mà thẳng quá àh, k dùng từ khác đc sao chứ. Nhưng bài thơ có ý nghĩa đó chứ, sự giam cầm và tự do, sự gò bó và nghịch lí khi phải ở tù, cho ta thấy tự do đáng quý tới chừng nào, nhan đề bài thơ cũng có cái j đó rất hàm súc và 1 hàm ý j đó ẩn chứa bên trong (có thể là hạn chế về tự do khi bị giam tù và hạn chế về hành động nghĩa là bị giam rồi thì k thể hành động , k thể lo việc chính sự lo cho nc đc nữa )bài thơ cho thấy cái nghẹt thở của tù ngục và lòng khát khao tự do.

S

seagirl_41119

Vừa này mình đọc nhưng có những từ trong bản dịch gây ác cảm nên mình nghĩ nó k thực.Bạn thực sự chép trong NKTT của NXB Đồng Nai ah??????????????
Bài này mình chưa đọc bao h hết ah.HIHI

C

congchualolem_b

bản dịch nghe có vấn đề ở 1 số từ ngữ sao thô thiển quá, nhưng nếu thay từ khác thì có lẽ bài thơ sẽ đạt ở trình độ cao hơn đó,thơ thì nên nghĩ cho sâu nhưng nếu là thơ của Bác sẽ k có mấy từ hơi mất tế nhị thế đâu, vui lòng xem lại nha bn, tạm thời xóa cám ơn để khi nào bn thực sự tìm đc bài gốc tớ sẽ cám ơn sau :)

S

seagirl_41119

uhm,có thể bản chữ Hán là đúng nhưng phần dịch như thế hơi thô thiển.Ấy vậy mà bạn cho là thú vị,mình thấy bạn nên thắc mắc với thầy cô giáo xem sao,như thế mới là yêu nghệ thuật chứ,bít đâu sách xuất bản sai??????Mà sai thì cũng phải chọn bài khác cho hay chứ nhỉ?????

C

congchualolem_b

nếu suy nghĩ các câu thơ khác bn sẽ thấy cái ngột ngạt của tù tội trog thời Pháp thuộc cùng sự đối xử đầy nghịch lí của nó, bài này tớ chưa đc đọc đây là lần đầu, nhưng tớ có suy nghĩ như vậy, dù bản dịch có thô thiển hay mất tế nhị ở 1 số câu nhưg những câu khác cũng như ý của nó k ảnh hưởng j cả. Còn về mặt nghệ thuật thì yêu nghệ thuật là biết cảm nhận, trôi mìh trong lòng nó, xem nó là sự sống và bn phải có tâm hồn nhạy cảm để tận hưởng và chạm đến lòng của nó bằng chính đầu óc của mình, chứ hỏi thầy cô về vấn đề j đó chưa hẳn đâu bn, về thắc mắc của bài thơ tớ thấy bản dịch thì có phần ưu phần khuyết ( như tớ vẫn nói cái j cũng có mặt trái và mặt phải) :)

S

seagirl_41119

Good!!!!!
Bạn đã cảm nhận bài thơ này ngay cả khi nó thô thiển.Mình thì mới đọc đã mất cảm tình oy

C

congchualolem_b

xin đừng chế nhạo mình nhé, tớ chỉ có sao nói vậy, nhìn lại bài thơ ta thấy nó thô thiển ở câu giữa chứ câu còn lại k hề có j là xấu cả, có phải mất tự do là mất tất cả k, có phải thực dân Pháp luôn có yêu sách và những cách làm quá đáng nhất là các tù chính trị k???? nghĩ kĩ chút và khách quan chút bn nhé

S

seagirl_41119

Có ai chế nhạo bạn đâu,ý mình là bạn rất chịu khó suy nghĩ,mình thì thấy oải rùi(lười ý mà).Bạn phân tích cũng đc đó

C

congchualolem_b

hjz, bữa ni tớ mệt quá, chắc mai phải nhập viện nữa hok chừng nên có nói j làm bạn bực thì bỏ qua nhé, tớ giờ cảm thấy chóang ngợp,bùôn bã và đau dạ dày nữa :((, tớ đi ngủ, chúc bn ngủ ngon, còn về bài thơ cứ để đó cho các bn khác xem thế nào và đánh giá nhận định ra sao nha, tụi mình ngồi đây tranh cãi 1 mình cũng vô ích

S

seagirl_41119

uhm,nhiều ng tranh cãi mới thú vị và mới rút đc nhiều kinh nghiệm.Mọi ng ơi,sôi nổi lên đi.Ơ nhưng 12h đêm oy còn sôi nổi cái nỗi gì nữa nhỉ??????????:D

A

anhduy81

Mình cảm ơn congchualolem, bạn bình luận hay quá.
Các bạn hãy sôi nổi bình luận để thất được cái hay cái dở của bài. Mình đang tìm bản dịch của ai. Ừ thì cũng hơi dở chỗ đó nhưng không sao !!!

S

seagirl_41119

Bn thử sưu tầm những bản dịch khác xem sao,hoặc thử hỏi cả thầy cô giáo nữa rồi có j post lên để mọi ng cùng bít

Top Bottom