Nhật kí để ngỏ.......

T

thuylona

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Với con,…
Là những lạ lẫm ban đầu nơi trường mới. Con nhỏ bé còn trường thì lớn lắm. Lúc ấy con nghĩ mình là diều giấy, chỉ dám khẽ cựa mình giữa bãi cỏ xanh vô tận.
Là những xúc cảm e dè, sợ hãi khi bóng thầy hiện ra đầy uy quyền, cứng nhắc.
Thầy ngồi đó, lặng lẽ nhìn con. Ánh mắt thầy sao khó hiểu đến vậy? Xa xăm, sau thẳm xuyên thấu cả long con.

Thầy – là ai đó xa lạ, lạnh lùng lắm với con – một con nhóc đầy những mơ mộng và bướng bỉnh.
Là người thầy chủ nhiệm rất khắt khe và khó tính. Quy tắc và quy tắc, chẳng bao giờ thầy lờ đi những vụ phá luật nho nhỏ.
Là những lời thân phiền trách móc “thầy bảo thủ lắm cơ”.
Lằ những phút tĩnh lặng tời ngột ngạt. Thầy chê trách tụi con hoài. Lúc nào cũng cứng nhắc như vậy, lớp tẻ nhạt và trầm lắng lắm thầy à.
Là những khi thầy mình nhói đau. Lời thầy nói sắc nhọn vô hình, đâm sâu vào trái tim con yếu ớt mỏng manh.
Giờ đây….khi sắp rời xa nơi này, con mới hiểu rằng…
Thầy chẳng hề lạnh lung như con nghĩ. Trái tim thầy ấm dịu dàng. Thương lắm nét ngơ ngác của con ngày ấy, hồn nhiên, trong sang tựa cánh hoa mới nở rực rỡ trong nắng vàng còn đọng sương sớm.
Thầy khắt khe nhưng mong con lớn khôn thêm một chút, trưởng thành thếm một chút.
Còn nữa nè, thầy cũng lãng mạn lắm nhé. Thầy hát hay mà cũng hay hát nữa. “Triệu đóa hồng” – thầy hát tiếng Nga hay hơn nhiều thầy ạ.
Có những đêm cuộn mình trong chăn ấm, con đâu biết thầy còn trằn trọc, mất ngủ vì bài giảng sớm mai. Thầy dẫn đàn con nhỏ và vùng kiến thức vô bờ bến.
Thầy dạy rằng : “Đi nhiều hơn con nhé”. Đi – để biết nhiều hơn, đi – để biết trận trọng những điều giản dị, đi – để biết yêu quê hương mình, đi – để biết thế giới này thật rộng lớn, và đi – để thấy mình trưởng thành hơn.
Thầy lo lắm đôi chân con non dại bước hụt hẫng những bước đầu tiên. Thầy thường nói : “Cuộc sống ngoài kia khắc nghiệt lắm”. Thầy âm thầm chăm chút đôi chân con thêm mạnh mẽ, vững chãi, cứng như vậy, từng ngày.
Con hiểu rằng thầy khó nhọc vì con biết bao!
Thầy mắng tụi con là như vậy nhưng khi ra ngoài, thầy toàn khen tụi con thôi.
Con hiểu rằng thầy tự hào về tụi con nhiều lắm. Thầy mệt mỏi nhưng chẳng khi nào nói ra. Con nghĩ thầy mạnh mẽ hơn cả sắt đá. Nhìn thầy ốm, con mới hiểuu rằng, thầy cũng là mộ con người bình thường như bao người khác, cũng có lúc mệt mỏi, có lúc yếu đuối.
Và ….
Thầy như cơn gió chẳng bao giờ ngừng thổi. Thầy miệt mài, thổi tung cánh diều giấy là con lên bầu trời cao trong xanh kia. Con nhớ lắm những lời thầy thường dặn : “Kiên trì và mạnh mẽ lên con nhé, con đường phía trước còn dài lắm”.
Con muốn cám ơn thầy thật nhiều. cám ơn thầy đã cho con biết tời miền kiến thức với bao điều thú vị. Cám ơn thầy đã cho con biết cách chấp nhận thất bại và tận hưởng niềm vui chiến thắng. Cám ơn thầy đã cho con biết thế nào là trung thực. Cám ơn thầy đã cho con biết mỉn cười khi buồn bã. Cám ơn thầy đã cho con ohải lắn nghe như thế nào. Cám ơn thầy đã cho con hy vọng để tiến gần như ước mơ, những khát khao. Cám ơn thầy đã tin tưởng con.
Thầy ơi…năm nay con ko còn đc học thầy nữa......
Trong sâu thẳm trái tim con biết ơn thầy rất nhiều…!

H

hoa_giot_tuyet

Cái này là tình cảm thật của chị à, cảm động gớm:D
Đọc xong bài của chị em mới thấy yêu quý thầy cô hơn, em còn 2năm nữa để biết ơn thầy cô, 2 năm nữa em sẽ xa thầy cô.... hjx, chả biết lúc đó có buồn ko nữa... mong là 2 năm này sẽ ko làm thầy cô thất vọng chị nhỉ? Em đã từng rất buồn khi thầy cô ko hiu? mik`, hay bun` khi thầy cô phàn nàn vs bố mẹ em về tình hình học tập của em... bây h` thấy lại mứi biết thầy cô làm thế là tốt cho mik` cả... mik lại trách nhầm thầy cô... hjx, sắp gặp lại thầy cô roy`, nói thật ko vui mấy, bun` =((

Top Bottom