Nhận xét giúp em bài Nghị luận xã hội này nhá!Em cảm ơn rất nhiều

B

besamvn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Viết một bài văn ngắn khoảng 400 từ trình bày suy nghĩ của anh(chị) về : Lối sống vô cảm hiện nay
BÀI LÀM
Nhân dân ta từ xưa đến nay có truyền thống yêu thương con người, đó là truyền thống quí báu của dân tộc ta. Thế nhưng ngày nay khi xã hội ngày càng phát triển, con người càng trở nên tất bật với nhiều thứ lo toan thì lối sống vô cảm cũng dần trở nên phổ biến. Nó dường như đã trở thành một “căn bệnh khó chữa”.

Sống vô cảm là sống không có tình cảm, sống không biết đồng cảm, yêu thương. Nói khác hơn, đó là lối sống ích kỷ và chỉ nghĩ đến chính bản thân mình. Một người đi đường gặp tai nạn xe thảm khốc, khi nạn nhân đang thoi thóp chờ sự cứu giúp thì con người ấy lại nhẫn tâm ngoảnh mặt bỏ đi. Một anh chàng đi đường gặp một lão ăn xin đói khát, tha thiết cầu mong sự giúp đỡ nhưng con người ấy không thiết cho lão ăn xin một đồng cho dù anh ta vốn rất giàu có. Một đứa con có thể nhẫn tâm nặng lời, chì chiết thậm chí bỏ rơi cả cha mẹ mình không lo. Anh em trong cùng một gia đình- những con người mang chung dòng máu lại có thể ghen ghét, làm tổn thương nhau chỉ vì tranh giành một thứ gọi là “tài sản”. Tất cả họ đều chỉ nghĩ đến lợi ích của chính bản thân mình mà quên đi cảm nhận của người khác, họ không hề biết đồng cảm, yêu thương. Người ta vẫn bảo nhau rằng: “Bán bà con xa, mua láng giềng gần”. Hàng xóm là những người kề cận, thân thiết và sẵn sàng giúp đỡ nhau khi gặp khó khăn, thế nhưng ngày nay còn có mấy ai làm được như vậy, nhất là ở các thành phố lớn, con người tất bật với bộn bề công việc và không còn đủ thời gian để quan tâm đến những người hàng xóm của mình. Có đôi khi, những người hàng xóm với nhau lại còn mâu thuẫn, tranh chấp nhau vì quyền lợi. Nếu ngày xưa người ta quan niệm “Hàng xóm tối lửa tắt đèn có nhau” thì ngày nay đã trở thành “đèn nhà ai nấy rạng”. Hiện trạng ấy, trông thấy quả thật đau lòng……

Tại sao con người ta dần trở nên vô cảm? Thứ nhất là do ảnh hưởng của môi trường, xã hội ngày càng phát triển, con người càng có thêm nhiều thứ phải lo toan, áp lực căng thẳng khiến họ sống càng khép kín, không thể mở lòng ra được. Trong cuộc sống với bộn bề những lo toan ấy, con người phải tự tìm cách mưu sinh, tự tìm đường sống cho chính bản thân mình và họ buộc phải nghĩ cho bản thân mình trước khi nghĩ đến người khác. Không phải chỉ khi chịu ảnh hưởng của môi trường sống con người mới có lối sống vô cảm, có những người sinh ra đã mang bản tính ích kỷ,chỉ nghĩ đến chính bản thân mình, họ không hề biết đồng cảm, yêu thương.

Thật đáng buồn thay khi lối sống vô cảm dần trở nên phổ biến và gây ra những hậu quả không tốt.Một con người sống khép kín, không hề biết yêu thương sẽ cảm thấy cô đơn vô cùng, thế giới của họ chỉ là một vùng lạnh giá, tẻ nhạt và không có ai đồng cảm, yêu thương họ cả. Họ sẽ chẳng thể nào cảm nhận được hết vẻ đẹp của cuộc sống nếu không có tình yêu thương. Một gia đình sẽ ra sao nếu các thành viên với lối sống “vô cảm”, không hề đồng cảm, chia sẽ, yêu thương nhau? Chắn chắn rằng khi không có yêu thương và đồng cảm, giữa họ chỉ có mâu thuẫn,ghen ghét, đố kỵ và gia đình đó sẽ chẳng thể nào có được hạnh phúc. Xã hội sẽ ngày càng căng thẳng khi mọi người vì lợi ích của cá nhân mà tranh giành, ganh đua lẫn nhau. Một xã hội mà con người không biết đồng cảm, đoàn kết, yêu thương nhau thì chẳng thể nào phát triển được.

Lối sống vô cảm là lối sống không tốt, mang lại nhiều hậu quả xấu cho cá nhân, gia đình và toàn bộ cộng đồng xã hội, cần khắc phục ngay lối sống không lành mạnh này.Tố Hữu đã từng viết: “Than ôi! Sống đẹp là gì hỡi bạn?”. Vâng! Sống đẹp là sống biết yêu thương, đồng cảm và chia sẽ lẫn nhau. Với mỗi cá nhân, hãy mở lòng mình ra và đồng cảm với mọi người, khi ấy ta sẽ hiểu họ và yêu họ nhiều hơn. Là con người, đừng chỉ vì quyền lợi của mình mà quên đi quyền lợi, cảm nhận của người khác. Cùng sống trong một cộng đồng tập thể, cùng sống chung trên một lãnh thổ đất nước thì phải biết đoàn kết, yêu thương và giúp đỡ lẫn nhau,thế mới đúng nghĩa đồng bào.
besam01885921830@gmail.com

H

hocmai.nguvan

Nhìn chung bài viết của em đi khá trúng vấn đề, dẫn chứng tương đối phong phú, đôi chỗ lập luận tương đối chặt chẽ.
Chị có 1 số góp ý nhỏ cho em thế này:
+ Một số câu em chú ý diễn đạt cho chính xác nhé: đèn nhà ai nhà nấy rạng (không phải đèn nhà ai nấy rạng: câu này chắc em vô tình viết thiếu thôi...hi, chị nghĩ vậy)
+ Về diễn đạt: chưa thực sự trôi trảy. Bài làm cho thấy em hiểu vấn đề nhưng cảm giác đọc bài của em chị vẫn chưa thấy chưa thoát ý.
+ Bài viết dung dị nhưng chưa có độ sâu.
+ Dẫn chứng cần tiêu biểu hơn nữa
Thực ra, bài làm của em nếu dừng lại ở một bài kiểm tra trên lớp thì có thể được, nhưng nếu đi thi Tốt nghiệp hoặc Đại học thì cần phải sâu hơn em nhé!
Chúc em thành công!

B

besamvn

Cảm ơn

Em rất chân thành cảm ơn những lời nhận xét của chị!!!
Nếu đi sâu vào chủ đề này hơn nữa thì mình cần có những ý gì hả chị?

Top Bottom