Văn 11 Nhận xét của em về câu lập luận của bác hồ trong bản tuyên ngôn độc lập

Kem Py

Học sinh
Thành viên
15 Tháng tám 2019
2
4
21
18
Hà Nội
Trường THCS Khánh Hà

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
viết đv ngắn nêu nhận xét của em về câu lập luận của bác hồ trong bản tuyên ngôn độc lập?
Hồ Chí Minh không chỉ là một nhà cách mạng vĩ đại, lỗi lạc mà Bác còn là một nhà văn, một nhà chính luật kiệt xuất, trong " Bản tuyên ngôn độc lập" khai sinh ra nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Bác đã phát biểu rằng"Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc".Đó là những lý lẽ chính đáng mà không ai có thể chối cải. Bởi lẽ tất cả dân tộc trên thế giới là bình đẵng, tất cả mọi người trên cõi đời này đều cao quý như nhau. Ai ai cũng có quyền được sống, được hạnh phúc, được tự do trên chính quê hương đất nước của mình. Đấy là quyền lợi, là mưu cầu chính đáng mà không ai hay thế lực nào có thể xâm phậm hoặc tước đoạt. Bác như khẳng định rằng dù là thực dân Pháp hay bất kì quốc gia nào có hành vi xâm phạm gây ảnh hưởng trực tiếp đến đời sống của nhân dân, cùng sự an nguy của tổ quốc thì chúng ta sẽ không khoan nhượng, đầu hàng hay bỏ cuộc. Mà toàn thể chúng ta sẽ cùng đứng lên, cùng đấu tranh, chiến đấu để giành lại nền độc lập tự do cho dân tộc , để bảo vệ đặc lợi vốn có của chính mình.
- Bạn tham khảo bài làm nhé-

Top Bottom