Văn 10 Nhận định của bản thân

Giang Nguyễn Trúc

Học sinh
Thành viên
6 Tháng mười một 2019
19
13
31
12
Quảng Nam
THCS Lê Ngọc Giá
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có đồng ý với ý kiến: "Tập luyện những suy nghĩ độc lập, sáng tạo và táo bạo không phải để mang lại sự thỏa mãn cho bản thân mà là để đem lại lợi ích cho 6,8 tỷ người trên trái đất của chúng ta" ? Vì sao ?
P.s: Đề kiểm tra 15' của trường chuyên ạ!

• Like
Reactions: dotnatbet

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Em có đồng ý với ý kiến: "Tập luyện những suy nghĩ độc lập, sáng tạo và táo bạo không phải để mang lại sự thỏa mãn cho bản thân mà là để đem lại lợi ích cho 6,8 tỷ người trên trái đất của chúng ta" ? Vì sao ?
P.s: Đề kiểm tra 15' của trường chuyên ạ!
Câu hỏi này là câu hỏi mở, có hai xu hướng trả lời: Vó hoặc Không, tùy suy nghĩ của mỗi người. Cái quan trọng là mình phải biết đưa ra các lí lẽ để chứng minh cho sự lựa chọn của bản thân. Ở đay mình làm theo dạng đoạn văn khoảng 200 chữ, bạn tham khảo nhé

Có ý kiến cho rằng: "Tập luyện những suy nghĩ độc lập, sáng tạo và táo bạo không phải để mang lại sự thỏa mãn cho bản thân mà là để đem lại lợi ích cho 6,8 tỷ người trên trái đất của chúng ta". Em đồng ý với ý kiến đó. Xã hội ngày càng phát triển, đòi hỏi mỗi con người chúng ta cầm phải có những suy nghĩ, những chính kiến độc lập của riêng mình, những sáng tạo và táo bạo về công việc chúng ta đang làm để có thể đi lên, tiến bước cùng sự phát triển đó. Đã bao giờ bạn tự hỏi, chúng ta làm vậy là vì mục đích gì hay chưa? Chắc hẳn, nhiều người sẽ có câu trả lời là để làm thỏa mãn cái tôi của mình. Nhưng với tôi, việc chúng ta tập luyện những điều đó, không đơn giản là để thỏa mãn bản thân mình, mà là góp phần giúp cuộc sống này thêm tươi đẹp hơn. Những suy nghĩ táo bạo, những việc làm sáng tạo và táo bạo kia nếu được đặt đúng chỗ sẽ có thể làm được những việc có ích cho đời. Thay vì chỉ biết nghĩ cho riêng mình, làm cho riêng mình, sao chúng ta không dùng những gì mình có được, đạt được trong quá trình rèn luyện để giúp đỡ những người khó khăn hơn có cuộc sống tốt đẹp? Giống như Nick Vujick đã vượt qua căn bệnh của mình, có những suy nghĩ, những hành động giàu nghị lực để truyền động lực về cuộc sống mọi người.... Hình ảnh của anh đã cho ta thấy rằng, cuộc sống này thật ý nghĩa khi ta biết rèn luyện cho mình một ý chí không chỉ để thỏa mãn mình, mà còm để đem lại lợi ích cho cả cộng đồng, cho cả thế giới....

Top Bottom