Sinh Nguyên phân - giảm phân

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Hay đấy bạn, bạn suy luận đúng rồi

Vậy đáp án là KG II cảu giảm phân
tại cái hình trong sách nó nhỏ quá nên mình không chú ý tới điểm này lắm, nãy thấy cái hình to đùng đập vô mắt mới thấy được. nay toàn ra đề hại não, nói thật chứ làm mấy bài về nguyên giảm phân, sợ là NST chưa xoắn thì mình đã xoắn não với mấy câu của thầy.. *khóc ròng*

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
tại cái hình trong sách nó nhỏ quá nên mình không chú ý tới điểm này lắm, nãy thấy cái hình to đùng đập vô mắt mới thấy được. nay toàn ra đề hại não, nói thật chứ làm mấy bài về nguyên giảm phân, sợ là NST chưa xoắn thì mình đã xoắn não với mấy câu của thầy.. *khóc ròng*
Còn bài nào hay, khó bạn cứ đưa lên để mọi người cùng giải nhé

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Còn bài nào hay, khó bạn cứ đưa lên để mọi người cùng giải nhé
thầy mình có mấy bài hay lắm, thật ra nó không khó mà toàn là làm cho bọn mình không để ý tới mấy cái chi tiết lặt vặt đâm ra giải mấy cũng không được.

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
Cả 2 TH bạn đưa ra đều sai, thầy cô ra đề đúng, mình hỏi lại đúng, tuy nhiên nãy mình quên chú ý tới một vài kiến thức cơ bản nên chưa nhìn rõ câu trả lời.
+Như chúng ta thấy các NST kép xếp theo 1 hàng trên mặt phẳng xích đạo nên nó là kì giữa ngueyen phân hoặc kì giữa giảm phân II
+Tuy nhiên, vì số lượng NST kép là 3 (số lẻ) nên đáp án là kì giữa giảm phân bơi ngay từ đầu, tế bào luôn có bộ NST 2n (số chẵn) chỉ có giảm phân II có thể là số lẻ vì nó đã qua phân chia ở giảm phân I.
Nhờ mọi nguwofi mình mới chú ý tới điểm này, thanks mọi người đã đóng góp ý kiến ạ :)

chỗ này phải là nguyên phân bạn nhé

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Đúng rồi bạn nhé
Chú ý tới n=3 là số lẻ nha. Vì diễn biến của quá trình giảm phân II và nguyên phân giống nhau nên đề họ sẽ thường đánh lừa ta ở chỗ ấy
Chúc bạn học tập vui vẻ nha :D
dạ, hôm bữa em còn gặp bài cho 2 hình để phân biệt nữa cơ, nhưng lúc đó nó kí hiệu NST bằng chữ nên dễ phân biệt hơn cái này :)

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
bạn đọc thử lại chỗ chữ đỏ mình khoanh nha

mình xác nhận là mình không có đánh sai ạ, đáp án là kì giữa của giảm phân II bạn nhé
- Ý của mod là bạ đánh nhầm thôi, ko phải sai đâu, ở chỗ này này:
Cả 2 TH bạn đưa ra đều sai, thầy cô ra đề đúng, mình hỏi lại đúng, tuy nhiên nãy mình quên chú ý tới một vài kiến thức cơ bản nên chưa nhìn rõ câu trả lời.
+Như chúng ta thấy các NST kép xếp theo 1 hàng trên mặt phẳng xích đạo nên nó là kì giữa ngueyen phân hoặc kì giữa giảm phân II
+Tuy nhiên, vì số lượng NST kép là 3 (số lẻ) nên đáp án là kì giữa giảm phân bơi ngay từ đầu, tế bào luôn có bộ NST 2n (số chẵn) chỉ có giảm phân II có thể là số lẻ vì nó đã qua phân chia ở giảm phân I.
Nhờ mọi nguwofi mình mới chú ý tới điểm này, thanks mọi người đã đóng góp ý kiến ạ

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
mình xác nhận là mình không có đánh sai ạ, đáp án là kì giữa của giảm phân II bạn nhé
TT . TT mình ko nói đáp án sái, mình nói chỗ logic của câu ấy, bạn ghi nhầm thì phải

+Như chúng ta thấy các NST kép xếp theo 1 hàng trên mặt phẳng xích đạo nên nó là kì giữa nguyên phân hoặc kì giữa giảm phân II

Đây nè bạn!

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
TT . TT mình ko nói đáp án sái, mình nói chỗ logic của câu ấy, bạn ghi nhầm thì phải

+Như chúng ta thấy các NST kép xếp theo 1 hàng trên mặt phẳng xích đạo nên nó là kì giữa nguyên phân hoặc kì giữa giảm phân II

Đây nè bạn!
ý bạn là ko có ghi rõ GPII ah? tại vì phía trên đã xác định rõ chỉ có thể NP or GPII nên ghi như thế là m.n hiểu rồi..hihi..lười ấy bạn.. :p

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
ý bạn là ko có ghi rõ GPII ah? tại vì phía trên đã xác định rõ chỉ có thể NP or GPII nên ghi như thế là m.n hiểu rồi..hihi..lười ấy bạn.. :p

ý mình là vì nếu nhìn vào đề ban đầu sẽ chỉ có 2 đáp án để chon, hoặc là kì giữa giảm phân II, hoặc là kì giữa nguyên phân
mà vì lượng NST kép là 3, là số lẻ nên ko thể là kì giữa nguyên phân đc, chỉ có thể là kì giữa giảm phân II mà thôi, đã hiểu chưa nè

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương

ý mình là vì nếu nhìn vào đề ban đầu sẽ chỉ có 2 đáp án để chon, hoặc là kì giữa giảm phân II, hoặc là kì giữa nguyên phân
mà vì lượng NST kép là 3, là số lẻ nên ko thể là kì giữa nguyên phân đc, chỉ có thể là kì giữa giảm phân II mà thôi, đã hiểu chưa nè
hiểu sơ sơ.. :v cơ mà chắc do mình dùng nhiều cụm chủ vị trong 1 câu quá nên đọc hơi rồi.. :v :v nên bạn ns mình cũng rối theo

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
hiểu sơ sơ.. :v cơ mà chắc do mình dùng nhiều cụm chủ vị trong 1 câu quá nên đọc hơi rồi.. :v :v nên bạn ns mình cũng rối theo
..... vẫn chưa hiểu ạ? Bạn đọc kĩ lại chỗ phân tích và chỗ đáp án của bạn, sau đó xem mình khoanh đỏ phần nào và chú thích tại sao nó sai nhé. @baochau1112 có gì chị vào chỉ rõ giùm e với, cạn muối cạn mắm luôn rồi, không bết giải thích thế nào nữa chị à

• Like
Reactions: baochau1112

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai

bạn thấy chỗ dap án có tới 2 chỗ kì giữa giảm phân ko nè, hiểu chưa?

• Like
Reactions: baochau1112

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Thôi nhé 2 đứa, chỉ là nhầm lẫn trong lúc gõ của bạn @Shmily Karry's thôi, đáp an và giải thích của bạn hoàn toàn đùng rồi, nên lỗi cũng không đáng nhắc đến @aooyuki@gmail.com , anh và Hiếu đọc qua và cũng thấy chỗ nhầm lẫn của bạn nhưng vẫn bỏ qua vì hiểu là bạn viết nhầm chứu không phải là chủ quan viết sai đâu em

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Thôi nhé 2 đứa, chỉ là nhầm lẫn trong lúc gõ của bạn @Shmily Karry's thôi, đáp an và giải thích của bạn hoàn toàn đùng rồi, nên lỗi cũng không đáng nhắc đến @aooyuki@gmail.com , anh và Hiếu đọc qua và cũng thấy chỗ nhầm lẫn của bạn nhưng vẫn bỏ qua vì hiểu là bạn viết nhầm chứu không phải là chủ quan viết sai đâu em
bữa giwof em cứ tưởng là phải gọi bằng "chị" :p đặt tên y con gái..@@ *e ns câu thôi, ko spam nữa*..hé hé hé

aooyuki@gmail.com

Học sinh tiến bộ
Thành viên
29 Tháng hai 2016
486
552
151
22
Đồng Nai
dạ, e chỉ sợ mấy bạn khác đọc ko hiểu thôi, hì hì, chứ ko có bắt bẻ gì đâu a, mà thôi, ai đọc đc chắc cũng tạm hiểu, bỏ qua thôi, mắc công lại spam nữa thì mệt lắm ~
sr @Shirmily Karry's nhiều nhé, thông cảm cho mình ^^ nha

• Like
Reactions: Shmily Karry's
Top Bottom