[ngữ văn 9] bài tập về nhà

C

cuncon_baby

trùi mọi người có thể nêu sơ sơ cug được àm chỉ cần dàn ý thui ah..................................................

K

kira_l

ý nghĩa của bài Nói với con của Y Phương

tui trích lại lời nói của Y phươg cho bà nhá :D

ps : đọc mà tui thấy Y phương dễ gần à ! Vui tính nữa :D

ý nghĩa chíh
Chính vì thế, qua bài thơ ấy, tôi muốn nói rằng chúng ta phải vượt qua sự ngặt nghèo, đói khổ bằng văn hóa.

T

toi0bix

Sang thu

MB: Giới thiệu Hữu Thỉnh , bài thơ "sang thu" ... Bài thơ có vẻ đẹp cả về nội dung & nghệ thuật bởi Hữu Thỉnh đã miêu tả đc những chuển biến nhẹ nhàng của đất trời lúc sang thu qua những cảm nhận tinh tế của ông.

TB: a. Vẻ đẹp của bài thơ về nội dung "

_Đất trời lúc sang thu đc cảm nhận qua hương vị của hương ổi .

_Đất trời lúc sang thu đc cảm nhận qua làn gió se -> xúc giác .

_Cảm nhận sự vận động , sự chuyển động của ương "chùng chình" , qua sông"dềnh dàngÕ" , qua chinh "vội vã" , qua đám mây biết vắt mình , qua nắng , mưa ,sấm , hàng cây...

b. Vẻ đẹp của bài thơ về nghệ thuật :

Thơ 5 chữ kết hợp bút pháp cổ điển & hiện đại , ngôn ngữ thơ giàu chất tạo hình , đẹp , giợi cảm , mỗi khổ thơ là 1 bức tranh đẹp về thiên nhiên lúc giao mùa ; có gửi gắm những suy nghĩ triết lí qua các hình ảnh ẩn dụ ở cuối bài ; nghệ thuật đảo từ , đối đc sử dụng tài tình . Tất cả đã MT sinh động cảnh TN lúc giao mùa ở vùng đồng bằng Bắc Bộ VN.

_KB: Đánh giá lại thành công bài thơ

+Chỉ có yêu quê hg đất nc , hữu T mới có những rung động tinh tế , tài hoa đến như vậy khi Mtả cảnh TN lúc giao mùa .

+Bài thơ làm cho ta càng thêm yêu quê hg , đất nc mình .

T

toi0bix

Nói với con

a. Suy nghĩ về tình cảm cha mẹ đối với con cái :

_Cha mẹ vô cùng yêu thương con . Cội nguồn sinh dưỡng của con là tình yêu thương của cha mẹ . Ngay từ đầu những bc chập chững đầu tiên trong cuộc đời , con đã đc sống trong vòng tay yêu thương , âu yếm , chở che của cha mẹ. Cha mẹ muốn con nhớ về ngày hạnh phúc của cha mẹ , đó chính là muốn con nhớ về cội nguồn sinh dỡng của mình .

_Vì yêu thg con nên cha mẹ muốn con hiểu đc những đức tính cao quí , những phẩm châá tốt đẹp của người đồng mình . Cha mẹ mong con hãy sống mạnh mẽ , có chí lớn , khoáng đạt , muốn con ko đc chê bai , phản bội lại quê hg , con phải biết cảm thông với quê nghèo.

_Cha mẹ muốn con hãy sống mộc mạc giản dị , muốn con phải cần cù LĐ , góp sức mình xây dựng quê hg , muốn con phải biết giữ gìn & tạo ra những phong tục tập quán tốt đẹp của quê hg chính là giữ gìn bản sắc dân tộc .

_Cha mẹ muốn cuộc sống tuy còn nghèo nhưng ko đc hèn kém , tầm thg` . Con phải biết tự hào về truyền thống tốt đẹp của quê hg. Con cần tự tin để vững bước vào đời .

b. Suy nghĩ về tình quê hg đối với con:

_Con ko chỉ đc sinh ra & lớn lên trong sự yêu thg , chăm sóc của cha mẹ mà con còn đc sinh ra & lớn lên trong sự yêu thg của ng` đồng mình . Ng` đồng mình yêu lắm con ơi , họ là những ng` LĐ cần cù , cuộc sống của họ đầy thơ ca nhạc họa đã ảnh hưởng rất nhiều đến phẩm châá của con . TN quê hg tuyệt đẹp . TN đã cho con thưởng thức , tận hưởng vẻ đẹp của núi rừng . TN còn cho con vẻ đẹp nghĩa tình , của tình ng` .

_Quê hg con nghèo khó , con ko đc chê bai ,phản bội lại quê hg . Cha mong con phải sống mạnh mẽ , có chí lớn , sống mộc mạc , giản dị nhưng ko đc hèn kém , tầm thg` , nhỏ bé .

_Con phải trở thành những ng` LĐ cần cù , những ng` biết tạo ra tập tục tốt đẹp & lưu giữ nét văn hóa đẹp đó của quê hg.

_Những lời cha mong con cũng chính là tình cảm của quê hg mong mỏi ở con : lên đường cần tự tin , ko đc tầm thg` , nhỏ bé trước thiên hạ .

Top Bottom