ngữ văn 8_TLV

H

huongmi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho chủ đề tình cảm gắn bó của tuổi thơ vs cánh đồng quê hương.
Hãy viết 1 đoạn văn ngắn theo chủ đề trên thể hiện rõ tính thống nhất của chủ đề trong đoạn văn vừa viết.
Các anh các chị giúp e vs ạ!!!!!!!!!!!
Đề khó wá e k biết lm:-SS

T

thuyhoa17

- Về viết đoạn văn thì chị nghĩ là em có thể làm được mà, đúng không? :)

Nếu thực sự tuổi thơ của em là sống ở thành phố, không thường xuyên về những cánh đồng thì em có thể nói rõ ra là "mặc dù chưa bao giờ đc nhìn thấy cánh đồng lúa thật sự ở ngoài nó ntn hoặc nó ko gắn bó thật sự sâu sắc với em thì thông qua các áng văn thơ, hình ảnh, sách báo em vẫn có thể cảm nhận phần nào đó, dù là không rõ ràng và sâu sắc như các bạn được tận mắt chứng kiến hoặc gắn bó với cánh đồng từ nhỏ".

Chị nghĩ là đây là 1 đoạn văn cô/thầy giáo muốn giúp các em nêu lên cảm nhận của mình và kiểm tra xem các em có nắm vững kiến thức viết đoạn văn hay không.
Nên, về phần nội dung thì chị nghĩ em có thể làm được.
Còn về cấu trúc thì đối với 1 đoạn văn, chúng ta có thể xem nó như là một bài văn được thu gọn với việc ko cần rõ 3 phần mở, thân, kết bài. Nhưng, đoạn văn (viết trong 1 đoạn mà thôi, ko xuống hàng) thì các em vẫn phải đảm bảo mở đoạn, phần giữa đoạn là nội dung chính và kết đoạn như mở bài, thân bài và kết bài của một bài văn :).

Đơn giản vậy thôi :).

- Còn về "tính thống nhất của chủ đề" trong đoạn văn vừa viết là sao nhỉ? Chị ko hiểu rõ lắm? Có thể nào là sự thống nhất giữa "Tuổi thơ" và "Cánh đồng" ko? :-? Em có thể lên hỏi lại cô/thầy giáo nếu như chưa rõ đề nhé ^^!

H

huongmi

E cảm ơn chị rất nhiều!!!!!!!
Chị hướng dẫn e như vậy e cũng biết định hướng để lm rồi, thực ra thì e cũng k phải là hsg môn văn nên e ms nhờ các ac chỉ hướng, hôm nay là e phải lm rồi vì mai e phải đi học:)

Top Bottom