ngữ văn 8

H

hoangtrunga1

Last edited by a moderator:
L

lalinhtrang

- Tiếng khóc của bé hồng với bà cô là tiếng khóc tủi nhục vì bị cô ruột xoáy sâu vào vết thương lòng, khóc vì bị mắng nhiếc, đay nghiến và khóc vì xã hội phong kiến đã khiến em và mẹ phải xa cách, đã khiến mẹ em phải đi tha hương cầu thực bỏ hai anh e ở nhà, và bé hồng còn khóc khi bà cô cố ý nói sai về mẹ mình. Cậu bé thương mẹ mà chẳng dám nói trước mặt bà cô, chỉ biết khóc vì hủ tục đã không cho mẹ đi tìm tình yêu đích thực mà phải trốn tránh họ hàng.
- Khi gặp mẹ, bé hồng khóc vì quá đỗi nhớ mẹ, chỉ biết òa lên nức nở, mặc cho nếu xảy ra nhầm lẫn em có thể bị bạn bè trêu cười. Em mặc cho nỗi hổ thẹn đó mà dám gọi mẹ trong nỗi nhớ da diết. Em khóc vì mình đã được gặp mẹ, được ngồi trong vòng tay ấm ấp của mẹ, được ngửi mùi trầu thơm tho. Em khóc vì muốn trở lại thành em bé để được mẹ âu yếm gãi rôm ở sống lưng, áp mặt vào bầu sữa nóng của mẹ.
Tiếng khóc của em với bà cô là tiếng khóc căm hờn, tủi nhục về xã hội phong kiến bất công. Tiếng khóc của em với mẹ là tiếng khóc dành cho tình mẫu tử thiêng liêng k thể kìm nén
Bài này chị tự làm, k hay lắm nên em lọc ý ra viết nhé! Nhớ kích đúng và cảm ơn hộ chị nha

Last edited by a moderator:
A

anhvippro1209

Nước mắt tôi ròng ròng rớt xuống hai bên mép rồi chan hòa ở cằm và ở cổ
Cười dài trong tiếng khóc
Cổ họng nghẹn ứ khóc không ra tiếng

=>Tâm trạng đau đớn tủi cực

*Cảm nhận của bé Hồng về câu chuyện của bà cô

-Nhận ra những ý nghĩa cay độc trong giọng nói và trên nét mặt khi cười rất kịch của cô
Những rắp tâm tanh bẩn
Những cổ tục

=>Hiểu rõ bản chất của người cô, đó là con người có tính cách hẹp hòi, tâm địa cay độc tàn nhẫn.=> Là nhân vật thể hiện những định kiến hẹp hòi tàn nhẫn đối với người phụ nữ trong xã hội cũ

Cảm nhận của em về câu văn “Giá những cổ tục đã đày đọa mẹ tôi là một vật như hòn đá hay cục thủy tinh, đầu mẩu gỗ, tôi quyết vồ ngay lấy mà cắn, mà nhai, mà nghiến cho kì nát vụn mới thôi
Câu văn dài kết hợp nhiều biện pháp nghệ thuật đặc sắc: So sánh “ những cổ tục… là một vật như hòn đá hay cục thủy tinh, đầu mẩu gỗ”, điệp từ “Mà” cùng các động từ mạnh:vồ, cắn, nhai, nghiến cùng nằm trong cùng một trường nghĩa đặc tả tâm trạng uất ức căm giận của nhân vật về những định kiến hẹp hòi tàn nhẫn của xã hội cũ đối với người phụ nữ là người mẹ mà chú bé Hồng hết mực yêu thương

Top Bottom