[Ngữ Văn 8] Thuyết minh về tấm thiệp em tặng thầy cô nhân ngày 20/11 ?

T

taitutungtien

Đây là những ý cho bạn triển khai , chú ý về tình cảm gửi gắm cho thầy cô nhé :p

1.Cách làm
Bước 1: Cắt một tấm bìa cứng màu xanh nước biển, gấp các cạnh theo đường đã vẽ (tùy kích thước của tấm thiệp mà tăng giảm kích thước tấm bìa)
Bước 2: Dùng băng dính 2 mặt để dán vào các vị trí cần dán của miếng bìa.
Bước 3: Dán băng dính lên phần đáy tấm bìa.
Bước 4: Vẽ một chiếc thuyền lên giấy sau đó cắt ra và dán vào tấm bìa.
Bước 5: Cuối cùng trang trí tấm thiệp sao cho sát với chủ đề.
2. ý nghĩa của tấm thiệp
Cha mẹ là người cho chúng em hình hài, dáng đứng, cho chúng em dòng sữa ngọt ngào để khôn lớn. Nhưng chúng em có được tri thức để sống tốt, sống đẹp với đời thì chúng em phải nhờ đến vòng tay yêu thương, trìu mến của thầy cô.Hình ảnh chiếc thuyền trong tấm thiệp của chúng em tượng trưng cho thầy cô. Chính thầy cô đã không quản ngại gian lao khó nhọc, gắn bó với trường, với lớp nguyện làm con đò đưa khách qua sông, đến với những bến bờ tri thức mênh mông.-và thầy cô cũng chính là người đã đưa chúng em đến bến bờ của sự thành công.Và thời gian như đã cướp đi tuổi trẻ của thầy cô.Và hình ảnh dòng sông hiền hòa chính là dòng đời cứ trôi, mái tóc thầy cô dần nhuốm màu bụi phấn, bao nhiêu sợi tóc bạc là bấy nhiêu đứa học trò được thầy cô đưa cập bến. Và em xin đuợc gửi đến các thầy cô một bài thơ sau để nói hộ lòng mình về công ơn của thầy cô
“Một đời người – một dòng sông
Mấy ai là kẻ đứng trông bên bờ
Muốn qua sông phải lụy đò
Đường đời muốn bước phải nhờ người đưa
Tháng năm dầu dãi nắng mưa
Con đò tri thức thầy đưa bao người
Qua sông gởi lại nụ cười
Tình yêu – con gởi lại người cha thương
Con đò mộc - mái đầu sương
Theo con đi khắp muôn phương sau nay
Khúc sông ấy vẫn ngày ngày
Thầy đưa những chuyến đò đầy qua sông”

Chúng em muốn cảm ơn thật nhiều vì tình yêu thương, sự hi sinh của thầy cô đã dành cho chúng em. Tự khắc sâu trong tâm trí mình, chúng em nguyện là con ngoan, trò giỏi để xứng đáng với bao công sức ân tình của thầy cô.
Nguồn net

C

caotri199x

Đây là những ý cho bạn triển khai , chú ý về tình cảm gửi gắm cho thầy cô nhé :p

1.Cách làm
Bước 1: Cắt một tấm bìa cứng màu xanh nước biển, gấp các cạnh theo đường đã vẽ (tùy kích thước của tấm thiệp mà tăng giảm kích thước tấm bìa)
Bước 2: Dùng băng dính 2 mặt để dán vào các vị trí cần dán của miếng bìa.
Bước 3: Dán băng dính lên phần đáy tấm bìa.
Bước 4: Vẽ một chiếc thuyền lên giấy sau đó cắt ra và dán vào tấm bìa.
Bước 5: Cuối cùng trang trí tấm thiệp sao cho sát với chủ đề.
2. ý nghĩa của tấm thiệp
Cha mẹ là người cho chúng em hình hài, dáng đứng, cho chúng em dòng sữa ngọt ngào để khôn lớn. Nhưng chúng em có được tri thức để sống tốt, sống đẹp với đời thì chúng em phải nhờ đến vòng tay yêu thương, trìu mến của thầy cô.Hình ảnh chiếc thuyền trong tấm thiệp của chúng em tượng trưng cho thầy cô. Chính thầy cô đã không quản ngại gian lao khó nhọc, gắn bó với trường, với lớp nguyện làm con đò đưa khách qua sông, đến với những bến bờ tri thức mênh mông.-và thầy cô cũng chính là người đã đưa chúng em đến bến bờ của sự thành công.Và thời gian như đã cướp đi tuổi trẻ của thầy cô.Và hình ảnh dòng sông hiền hòa chính là dòng đời cứ trôi, mái tóc thầy cô dần nhuốm màu bụi phấn, bao nhiêu sợi tóc bạc là bấy nhiêu đứa học trò được thầy cô đưa cập bến. Và em xin đuợc gửi đến các thầy cô một bài thơ sau để nói hộ lòng mình về công ơn của thầy cô
“Một đời người – một dòng sông
Mấy ai là kẻ đứng trông bên bờ
Muốn qua sông phải lụy đò
Đường đời muốn bước phải nhờ người đưa
Tháng năm dầu dãi nắng mưa
Con đò tri thức thầy đưa bao người
Qua sông gởi lại nụ cười
Tình yêu – con gởi lại người cha thương
Con đò mộc - mái đầu sương
Theo con đi khắp muôn phương sau nay
Khúc sông ấy vẫn ngày ngày
Thầy đưa những chuyến đò đầy qua sông”

Chúng em muốn cảm ơn thật nhiều vì tình yêu thương, sự hi sinh của thầy cô đã dành cho chúng em. Tự khắc sâu trong tâm trí mình, chúng em nguyện là con ngoan, trò giỏi để xứng đáng với bao công sức ân tình của thầy cô.
Nguồn net

Ừm. Cảm ơn bạn đã cho mình thêm tư liệu :D (này thì 25 kí tự(

Top Bottom