[Ngữ Văn 8] Tham khảo bài TLV số 1

0

0973573959thuy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài : Người ấy sống mãi trong lòng tôi.

Bài làm :

___ Tôi đặt vào trong hộp kí ức của tôi những hình ảnh đẹp nhất về Thùy - người bạn sống mãi trong lòng tôi.

___ Thùy là người bạn học cũ của tôi, người bạn đúng nghĩa chứ không phải chỉ đơn giản là người nịnh hót hay tán dương tôi. Thùy có dáng người mảnh mai, từ cách đi đứng đến các cử chỉ đều toát lên vẻ thanh cao. Khuôn mặt trái xoan điểm thêm đôi mắt to, tròn, đen láy, chứa đựng cả một bầu trời với những vì sao tinh tú. Ánh mắt ấy thật lanh lợi và hoạt bát. Hai núm đồng tiền duyên dáng trên đôi má mũm mĩm hồng hào. Nụ cười luôn nở trên môi, rạng ngời và tỏa sáng như ánh ban mai của một buổi sớm mùa xuân. Điều đặc biệt hơn cả là mái tóc dài đen bóng, mượt mà ... Tất cả những đặc điểm đó đã in sâu vào tiềm thức tôi, đến nỗi chỉ cần nhớ về Thùy, tôi như thể thấy bạn đang đứng trước mặt, mỉm cười thật tươi và dang tay về phía tôi vậy.

___ Thùy không chỉ là một cô gái đáng yêu, dễ thương mà ẩn trong con người nhỏ bé ấy là cả một tâm hồn cao đẹp, một trái tim dạt dào yêu thương. Thùy rất cởi mở và chân thành. Đôi khi bạn hơi trầm tĩnh, lúc đó là những lúc bạn suy nghĩ về cuộc sống và nói với tôi những điều bạn cảm nhận được từ thế giới này sau quá trình trầm tư đó. Thùy giúp đỡ tôi trong học tập rất nhiều vì bạn học rất giỏi. Các bạn trong lớp đều yêu quý Thùy bởi tính hòa đồng, sự vị tha đáng quý và vì Thùy là một lớp trưởng gương mẫu.

___ Dù là một người có rất nhiều bạn bè nhưng Thùy chỉ có mình tôi là bạn thân. Những lúc vui hay buồn, chúng tôi luôn sát cánh bên nhau. Nếu là niềm vui, khi chia sẻ với Thùy nó sẽ được nhân lên gấp bội còn nếu là nỗi buồn, sẽ chỉ cần vài phút để "tống cổ" chúng nó ra khỏi tâm trí tôi. Chúng tôi đi học cùng nhau, đi chơi cùng nhau, trong mọi hoạt động ngoài xã hội, tôi và Thùy như hình với bóng. Có những lúc rảnh rỗi, tôi sang nhà Thùy chơi và cùng vẽ với bạn những bức tranh nhỏ, mà trong đó cả một giỏ sắc màu tình bạn. Sau đó chúng tôi giữa chúng lại trong một hộp bìa các - tông, chiếc hộp đó đến giờ tôi vẫn giữ như một kỉ vật thiêng liêng giữa tôi và Thùy.

___ Chơi thân với nhau như vậy nên tôi và Thùy có rất nhiều kỉ niệm nhưng kỉ niệm đáng nhớ nhất, in đậm mãi trong tôi là kỉ niệm về việc bạn đã bất chấp tất cả, thậm chí cả tính mạng để cứu tôi, giật lấy sự sống của tôi từ tay thần Chết. Sự việc đó có thể kể ngắn gọn như thế này : Hôm ấy là một buổi chủ nhật. Chúng tôi rủ nhau đi chơi thả thuyền ở sông, một con sông cũng xa khu chúng tôi ở và ít tàu bè qua lại. Tôi vui vẻ chạy tung tăng trên bờ sông và ngắm những cảnh vật nơi đây. Vì mới sau mưa nên chỗ bờ sông đất sét thẫm nước và trơn. Không may do quá mải nhìn chú cá bơi dưới sông, thèm muốn được bắt con cá ấy về chơi nên tôi đưa tay xuống với cá,ai ngờ bị trượt chân ngã xuống sông. Con sông đỏ ngầu, nổi sóng, tàn nhẫn trút những làn nước vào mặt tôi làm tôi phát sặc, tôi vùng vẫy trong tuyệt vọng vì tôi không biết bơi mà Thùy cũng thế, trên sông lại không có tàu bè, xung quanh cũng không có người ở . Thế là tôi miệng cứ kêu la và chân đạp vùng vẫy trong lòng nước sông giận dữ. Thùy thì đứng trên bờ kêu cứu nhưng không có tiếng đáp lại. Đột nhiên, Thùy nhảy xuống sông và vùng vẫy đến gần chỗ tôi, bạn tóm được tóc tôi, lại gần hơn và khó khăn lắm mới dìu được tôi vào bờ. Sau đó tôi không còn biết gì nữa ... Khi tôi tỉnh dậy thì thấy ngồi bên giường tôi là bạn Thùy thân yêu đang mỉm cười nắm lấy bàn tay tôi thật chặt, mắt đầm đìa nước. Chính bạn là người đã cứu tôi, đã bất chấp cả tính mạng để cứu tôi trong tình trạng khẩn cấp đó. Thật sự Thùy không biết bơi nhưng chính tình yêu mãnh liệt Thùy dành cho tôi cùng sự dũng cảm, khát khao cứu lấy một người bạn, một người khác máu, một người không hề là ruột thịt trong nhà đã giúp cho Thùy có cái sức mạnh siêu nhiên để cứu lấy tôi. Cảm ơn bạn vô cùng, cảm ơn vì Thượng đế đã tạo ra bạn và trao bạn cho tôi - người bạn thân hiếm có, người "chị gái" đã lo lắng và hi sinh thật nhiều để giúp tôi tốt hơn.

___ "Thùy ơi! Bạn đừng lo sợ một điều gì ở tôi nhé! Tôi sẽ luôn là người bạn tốt nhất của bạn, hãy tin rằng, ở nơi đây luôn có một người nhớ và hi vọng được gặp bạn từng ngày, luôn có người muốn lắng nghe những cảm xúc của bạn và sẵn sàng chia sẻ nỗi buồn với bạn khi bạn gặp chuyện không vui ... Chúng ta sẽ mãi là một đôi bạn tốt, một đôi bạn vền chặt nhất Thùy nhé! Chúng ta sẽ như đôi dép kia, chúng không hề nguyện thề mà vẫn luôn chân thật, chúng không hề hứa hẹn mà vẫn mãi bên nhau, chúng cùng mòn theo tháng năm cuộc đời, cùng xỏ trong một đôi chân xinh hay phơi xác cùng nhau nơi thùng rác, ... Chúng luôn bên cạnh nhau, số phận của chiếc này phụ thuộc vào chiếc kia, nếu một chiếc dép bị mất, mọi thay thế sẽ trở thành khập khiễng. Cũng như tôi, dù đã có một người bạn mới bên cạnh thì tôi vẫn nhớ về bạn, tôi vẫn tha thiết mong được gặp lại bạn và bạn đừng buồn nhé, Thượng đế chia rẽ chúng ta chính là để cho chúng ta thấy rằng tình bạn vươn lên tất cả mọi thứ tầm thường khác và cần sự thử thách ..." - đó là nhưng điều tôi muôn nhờ gió gửi đến Thùy, người bạn tuyệt vời nhất đời tôi. Người bạn tôi sẽ chẳng thể nào tìm được khi ra ngoài cuộc sống rộng lớn và đầy những ánh mắt săm xoi, lạnh lùng kia, cho dù tôi có lang thang khắp chốn và mỏi mòn đôi mắt tìm kiếm trong tuyệt vọng. Trong tim tôi luôn dành một khoảng trống cho bạn, chờ bạn lấp đầy khoảng trống đó bằng tất cả yêu thương của bạn đấy.

(Nguyễn Thị Phương Thủy, lớp 8A trường THCS Minh Tân)​

Đây toàn bộ bài TLV số 1 của mình. Các bạn đọc để tham khảo và cho mình nhưng lời nhận xét chân thành nhé! Những lời nhận xét đó là chìa khóa mở cửa cho những khuyết điểm của mình, giúp mình làm tốt hơn trong bài TLV số 2.

Hãy đọc và nhận xét các bạn nhé! :)

Last edited by a moderator:
L

letrang2404

bài của bạn làm khá hay nhưng bố cục chưa rõ ràng rất khó để phân biệt nếu làm bài này nộp cô thì có lẽ sẽ bị trừ điểm vì lỗi nhỏ đó

0

0973573959thuy

Nghĩa là sao hả bạn ?

Ý của bạn là các phần MB, TB, KB chưa có bố cục rõ ràng ak ? :)

Top Bottom