[ngữ văn 8] đánh giá hộ bài viết số 2 này với

K

kienduc_2000

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

*đề: hãy kể kỉ niệm của em về 1 con vật nuôi.
MÌNH VIẾT TRÊN LỚP HẾT 1 TỜ GIẤY A4 THỨ NHẤT VÀ VÀI DÒNG TỜ THỨ 2 ĐÓ. NHƯNG SAO VIẾT VÀO ĐÂY THÌ NÓ NGẮN
bài làm​
tuổi thơ ai cũng gắn bó với 1 loài vật mà mình yêu thích. đó có thể là con mèo, con chó, con gà,.... riêng với em, em đã có 1 kỉ niệm đẹp đối với chú mèo mướp tên là ku-rô
chú mèo này được em nhặt được ở vườn cây sau nhà. ngày hôm đó, trời hơi se lạnh, màu xanh mát của khu vườn hòa lẫn với sắc nắng bình minh. em ra sau nhà hít thở không khí trong lành của buổi sáng và sẵn tay tưới những cành làn tươi tắn. bỗng lúc đó em nghe quanh quẩn đâu đây tiếng mèo kêu. em tò mò đi theo tiếng kêu meo meo và đến bụi răm bụt. em mở tán cây ra.....ồ!đó là 1 chú mèo mướp nhỏ. hình như Nó bị lạc mẹ thì phải. thấy tội em liền mang nó vào nhà. cứ nghĩ ba mẹ sẽ thích nó lắm, nò ngờ vừa vào nhà đã bị ba mẹ mắng cho. ba mẹ em quan niệm rằng: mèo vào nhà thì khổ và kêu em hãy vất nó đi. em buồn quá chạy ra trước nhà mà trầm ngâm suy nghĩ. chú mèo dễ thương như thế này sao lại là niềm xui xẻo cho gia đình chứ. lông nó màu sám đen mạnh mẽ, đầu nó tròn tròn, cái mũi màu hồng, cái tai thì lúc nào cũng dựng đứng lên trông ngộ nghĩnh làm sao. từ hình ảnh của nó mà làm em nhớ đến chú mèo ku-rô trong hoạt hình thiếu nhi nổi tiếng và lúc đó em đặt tên ngay cho nó LÀ ku-rô. ku-rô ơi! quan trọng là làm sao để nuôi mày đây, mày giúp tao với?-em nói với chú mèo-. ngồi suy nghĩ gần đến trưa, em đã quyết định nuôi ku-rô ở trong nhà kho của nhà em...
từ lúc nuôi nó , ba mẹ luôn hất hủi nó. nhưng ba mẹ phải nuôi nó vì nó đã cứu mẹ em. mẹ em vốn tính rất sợ chuột, có khi phải ngất sỉu vì quá sợ. buổi chiều hôm đó mẹ em đang chuẩn bị cho bữa cơm chiều. vừa mở tủ chén ra thì 1 con chuột chạy nhanh ra ngoài. mẹ em kêu to lên. lúc đó con mèo từ chân bàn chạy ra chụp con chuột và chạy ra ngoài. chính lúc này mà mẹ thoát chết. bữa cơm hôm đó, gia đình em vừa ăn cơm vừa bàn tán chuyện lúc nảy . ba mẹ đã quyết định nhận nuôi ku-rô ở trong nhà và xem nó như em của em.
ôi! kỉ niệm đẹp quá! kỉ niệm đó đã ấn tượng đối với em suốt máy năm. em sẽ yêu thương ku-rô và xem nó như em trai của mình.

NHẬN XÉT GIÙM VỚI! THANKS YOU
@};-@};-@};-

Last edited by a moderator:
B

boboiboydiatran

bài này ở lớp mình ko được đánh giá cao cho lắm đâu vì nói chung bài cậu viết ko giống với yêu cầu của bài. Bài này chỉ là bài văn có nội dung chính về viẹc cậu tìm thấy con mèo và lí do nó được ba mẹ cậu đồng ý nhận nuôi nó.
Nếu bạn muốn viết về kỉ niệm của mình và con mèo thì nên đi sâu hơn về cách cậu tìm thấy nó , nuôi và chăm sóc nó và đạc biệt nên kể về 1 kỉ niệm đánh nhố giữa cạu và nó và tình cảm giữa cậu và com mèo

L

letrang2404

ừm bài này ................con ku-rô gì đó về ngoại hình thì chưa hình dung ra được ,,cảm xúc trong bài cũng kg rõ ràng ,,,,bài làm có vẻ hơi thiếu ý.....nói chung là tạm được ..phần mở bài của bạn chưa hấp dẫn người đọc cho lắm

L

leo345

em ra sau nhà hít thở không khí trong lành của buổi sáng và sẵn tay tưới những cành làn tươi tắn.
Chỗ này chị nghĩ là cành lan chứ sao lại là cành làn được.
Lông nó màu sám đen mạnh mẽ, đầu nó tròn tròn, cái mũi màu hồng, cái tai thì lúc nào cũng dựng đứng lên trông ngộ nghĩnh làm sao. từ hình ảnh của nó mà làm em nhớ đến chú mèo ku-rô trong hoạt hình thiếu nhi nổi tiếng và lúc đó em đặt tên ngay cho nó LÀ ku-rô.
Miêu tả thế này thì chưa rõ lắm về ngoại hình em nhé,em nên thêm vào 1 số hình ảnh khác như thân hình,mắt,dáng đi,...
Buổi chiều hôm đó mẹ em đang chuẩn bị cho bữa cơm chiều. vừa mở tủ chén ra thì 1 con chuột chạy nhanh ra ngoài. mẹ em kêu to lên. lúc đó con mèo từ chân bàn chạy ra chụp con chuột và chạy ra ngoài.
Miêu tả đoạn này rõ lên 1 chút em nhé.Chẳng hạn như chị tả thế này:
-Buổi chiều hôm đó mẹ em đang chuẩn bị cho bữa cơm chiều. Vừa mở tủ chén ra thì 1 con chuột chạy nhảy ra.Mẹ em kêu to lên. Lúc đó con mèo Ku-rô từ đâu đến chạy ra lùa bắt con chuột rất điêu luyện, nó vờn qua vờn lại con chuột như 1 cầu thủ đang đá quả bóng của mình vậy rồi chụp nhanh lấy con chuột và chạy tót ra ngoài.
Cảm ơn em nhé!Cố gắng phát huy nha em.:):)

Cái này chị chỉ bổ xung 1 số ý mà mấy bạn trên chưa có thôi nhé!

0

0973573959thuy

Bài viết này mà cậu viết hết cả 1 tờ giấy thì chắc chữ cậu cũng to :D

Bài này nếu ở lớp mình, cô chấm khoảng 6 điểm. Đề yêu cầu kể kỉ niệm giữa cậu và con mèo mà trong bài mình không thấy cậu tập trung vào ý này cho lắm. Với lại, bài của cậu cũng chưa được mạch lạc, nghĩa là phân đoạn chưa rõ. Một ý nên triển khai thành từng đoạn, thân bài thì nên chia thành nhiều đoạn chứ không nên chỉ đơn thuần là 1 đoạn duy nhất. Ngôn từ cũng chưa trau chuốt lắm. Cách diễn đạt hơi vụng :D

Cậu nên đọc nhiều văn mẫu để cải thiện ngôn từ và cách diễn đạt hơn nhé! :)

Chúc cậu may mắn ở bài viết sau! %%-

M

maidoany_nhi

Đúng là cảm xúc chưa rõ ràng lắm thật. Bài văn chưa miêu tả được nhiều. Vẫn còn ngắn. Thiếu ý, cảm xúc. Cần gây ấn tượng cũng như nhấn mạnh cho người đọc về đối tượng đc miêu tả. Bạn cần tham khảo nhiều sách văn mẫu hơn nhé!
Thân ~ Nhi

W

woonopro

đây là 1 số nhận xét của mình
I. Thiếu ý: mỗi bài văn đều có 1 bố cục riêng, bài văn của bạn viết khá ít ý, các ý triển khai không nhiều lắm, hơi chay khiến người đọc hơi hụt hẫn trong cảm xúc. đây là bố cục bài văn miêu tả con mèo, bạn xem và tham khảo
- Mở bài: giới thiệu con mèo, địa điểm thấy, cụ thể thời gian
- Thân bài:
1. tả hình dáng: kích thước lớn nhỏ, cụ thể cỡ bao nhiêu. đặc điểm hình thể: lông ( màu gì, cảm giác khi chạm vào, có kí ức sâu sắc gì không ), đầu, mắt , mũi, ria, cổ, chân, đuôi, đạc biệt là đệm dưới chân mèo
2. tả hoạt động, thói quen
lúc ăn, ngủ, rình mồi, vờn mồi, giỡn, sưỡi nắng, thái độ của mèo với chủ. thói quen hằng ngày khi chủ đi về và khi chủ chơi đùa cùng mèo
Nên bổ sung thêm ảnh hưởng ngoại cảnh : mèo có ảnh hưởng gì tới xung quanh ( con vật, con người ...), đặc biệt là nên nhấn mạnh tình cảm mèo, chủ
3. Lợi ích:
- Kết bài: tình cảm, suy nghĩ, hành động của chủ với mèo
II. Dù bạn có làm theo bố cục trên hay không, thì nhất thiết 1 bài văn hay đoạn văn cần có từ ngữ liên kết chặt chẽ,( vd như giữa đoạn này với đoạn khác, tránh rời rạc ý trên ý dưới nên có các từ: như đã nói ở phần trên, như đã phân tích...) và giữa các câu nên có từ liên kết, mình thấy bài bạn các câu khá rời và không chặt chẽ. đồng thời không nhất thiết câu văn nào cũng phải theo 1 trình từ Chủ Ngữ - Vị Ngữ, mà bạn nên bổ sung các loại thành phần phụ vào câu để câu thêm hay hơn.

G

giodaumua_1234

Bài viết của bạn nói trắng ra là... giống văn lớp 1

:) mình không muốn có một sự khuôn mẫu dù là rất nhẹ thôi. Bài văn của bạn, nếu bạn đã là một học sinh lớp 8 (bằng tuổi mềnh) thì bạn nên sửa lại ngôi kể là "tôi" đi nghe người lớn hơn. Thứ hai đó chính là hoàn cảnh bạn bắt gặp con mèo quá là nhàm chán đối với mềnh. Thứ ba mình thấy sao nó cứ khuôn mẫu thế nào í. Có lẽ cô bạn bảo phải thêm miêu tả hay biểu cảm vô cho nên bạn mới làm văn khô như thế. Mình biết là bạn không hề có một chút cảm xúc nào khi viết bài này. Mình không bao giờ muốn bạn đọc thêm nhiều văn mẫu, hay cụ thể hơn là đừng bao giờ đọc văn mẫu, bởi vì lời văn trong văn mẫu rất khô khan, khô lắm và cũng rất chi là dở, trẻ con, và thiếu sáng tạo. Mình mong là bạn sẽ sửa đối. Nếu thích bạn có thể tìm những sách truyện, tiểu thuyết. Nó rất có ích cho việc trau chuốt lời văn và ngôn từ của bạn. Một lần nữa mình xin nhắc lại, ĐỪNG BAO GIỜ ĐỌC NHIỀU VĂN MẪU, bạn sẽ hối hận đấy. Hãy sáng tạo và tạo cảm hứng cho bạn, đừng gò bó và ép buộc mình phải làm cái gì. Mọi thứ đều đến từ sự nỗ lực!

Đây là bài của bạn và sau đó là phần sửa nhỏ của mình, nếu bạn thấy hay thì mình rất vui, còn nếu dở thì sorry nhé, vì mình cũng chai cảm xúc với những đề văn kiểu này:

"tuổi thơ ai cũng gắn bó với 1 loài vật mà mình yêu thích. đó có thể là con mèo, con chó, con gà,.... riêng với em, em đã có 1 kỉ niệm đẹp đối với chú mèo mướp tên là ku-rô
chú mèo này được em nhặt được ở vườn cây sau nhà. ngày hôm đó, trời hơi se lạnh, màu xanh mát của khu vườn hòa lẫn với sắc nắng bình minh. em ra sau nhà hít thở không khí trong lành của buổi sáng và sẵn tay tưới những cành làn tươi tắn. bỗng lúc đó em nghe quanh quẩn đâu đây tiếng mèo kêu. em tò mò đi theo tiếng kêu meo meo và đến bụi răm bụt. em mở tán cây ra.....ồ!đó là 1 chú mèo mướp nhỏ. hình như Nó bị lạc mẹ thì phải. thấy tội em liền mang nó vào nhà. cứ nghĩ ba mẹ sẽ thích nó lắm, nò ngờ vừa vào nhà đã bị ba mẹ mắng cho. ba mẹ em quan niệm rằng: mèo vào nhà thì khổ và kêu em hãy vất nó đi. em buồn quá chạy ra trước nhà mà trầm ngâm suy nghĩ. chú mèo dễ thương như thế này sao lại là niềm xui xẻo cho gia đình chứ. lông nó màu sám đen mạnh mẽ, đầu nó tròn tròn, cái mũi màu hồng, cái tai thì lúc nào cũng dựng đứng lên trông ngộ nghĩnh làm sao. từ hình ảnh của nó mà làm em nhớ đến chú mèo ku-rô trong hoạt hình thiếu nhi nổi tiếng và lúc đó em đặt tên ngay cho nó LÀ ku-rô. ku-rô ơi! quan trọng là làm sao để nuôi mày đây, mày giúp tao với?-em nói với chú mèo-. ngồi suy nghĩ gần đến trưa, em đã quyết định nuôi ku-rô ở trong nhà kho của nhà em...
từ lúc nuôi nó , ba mẹ luôn hất hủi nó. nhưng ba mẹ phải nuôi nó vì nó đã cứu mẹ em. mẹ em vốn tính rất sợ chuột, có khi phải ngất sỉu vì quá sợ. buổi chiều hôm đó mẹ em đang chuẩn bị cho bữa cơm chiều. vừa mở tủ chén ra thì 1 con chuột chạy nhanh ra ngoài. mẹ em kêu to lên. lúc đó con mèo từ chân bàn chạy ra chụp con chuột và chạy ra ngoài. chính lúc này mà mẹ thoát chết. bữa cơm hôm đó, gia đình em vừa ăn cơm vừa bàn tán chuyện lúc nảy . ba mẹ đã quyết định nhận nuôi ku-rô ở trong nhà và xem nó như em của em.
ôi! kỉ niệm đẹp quá! kỉ niệm đó đã ấn tượng đối với em suốt máy năm. em sẽ yêu thương ku-rô và xem nó như em trai của mình."

SỬA:

[FONT=&quot]
[/FONT]

"[FONT=&quot]Tôi h[/FONT][FONT=&quot]i h[/FONT][FONT=&quot]p b[/FONT]ướ[FONT=&quot]c t[/FONT][FONT=&quot]i b[/FONT][FONT=&quot]i[/FONT][FONT=&quot] cây tr[/FONT]ướ[FONT=&quot]c m[/FONT][FONT=&quot]t. Có m[/FONT][FONT=&quot]t ti[/FONT]ế[FONT=&quot]ng kêu rên nào đó v[/FONT][FONT=&quot]a l[/FONT][FONT=&quot] l[/FONT][FONT=&quot]m, v[/FONT][FONT=&quot]a run s[/FONT][FONT=&quot] l[/FONT][FONT=&quot]t[/FONT][FONT=&quot] đ[/FONT]ế[FONT=&quot]n tai tôi. Ti[/FONT]ế[FONT=&quot]ng kêu lúc đ[/FONT][FONT=&quot]u h[/FONT]ơ[FONT=&quot]i nh[/FONT][FONT=&quot], nh[/FONT]ư[FONT=&quot]ng sau đó l[/FONT][FONT=&quot]n d[/FONT][FONT=&quot]n lên và càng[/FONT][FONT=&quot] lúc càng t[/FONT][FONT=&quot] v[/FONT][FONT=&quot] ho[/FONT][FONT=&quot]ng lo[/FONT][FONT=&quot]n. Tôi nh[/FONT][FONT=&quot]n ra ti[/FONT]ế[FONT=&quot]ng kêu đó phát ra t[/FONT][FONT=&quot] m[/FONT][FONT=&quot]t b[/FONT][FONT=&quot]i[/FONT][FONT=&quot] cây xanh tr[/FONT]ướ[FONT=&quot]c m[/FONT][FONT=&quot]t, um tùm che đi m[/FONT][FONT=&quot]t c[/FONT]ơ[FONT=&quot] th[/FONT][FONT=&quot] nh[/FONT][FONT=&quot] nh[/FONT][FONT=&quot]n đang vùng v[/FONT][FONT=&quot]y, l[/FONT][FONT=&quot]n[/FONT][FONT=&quot] mò trong đ[/FONT][FONT=&quot]ng lá và cành. Tim tôi đ[/FONT][FONT=&quot]p liên h[/FONT][FONT=&quot]i. Bàn tay tôi kh[/FONT][FONT=&quot] vén l[/FONT][FONT=&quot]p[/FONT][FONT=&quot] cây lá r[/FONT][FONT=&quot]m r[/FONT][FONT=&quot]p ra và...[/FONT]
[FONT=&quot]
Đ[/FONT]
[FONT=&quot]ng sau nh[/FONT][FONT=&quot]ng tán cây xanh c[/FONT][FONT=&quot]ng[/FONT][FONT=&quot] bám đ[/FONT][FONT=&quot]y b[/FONT][FONT=&quot]i b[/FONT][FONT=&quot]n và m[/FONT][FONT=&quot]ng nh[/FONT][FONT=&quot]n chính là hình dá[/FONT][FONT=&quot]ng c[/FONT][FONT=&quot]a m[/FONT][FONT=&quot]t chú mèo con[/FONT][FONT=&quot] đang lăn l[/FONT][FONT=&quot]n c[/FONT][FONT=&quot] thoát ra kh[/FONT][FONT=&quot]i cái b[/FONT][FONT=&quot]c ni-lon c[/FONT][FONT=&quot]t túm l[/FONT][FONT=&quot]i trên c[/FONT][FONT=&quot] nó! Cái[/FONT][FONT=&quot] đ[/FONT][FONT=&quot]u nh[/FONT][FONT=&quot] xíu c[/FONT][FONT=&quot]a nó b[/FONT][FONT=&quot] bao l[/FONT][FONT=&quot]i, không đ[/FONT][FONT=&quot] h[/FONT][FONT=&quot] dù là m[/FONT][FONT=&quot]t chút không khí bên[/FONT][FONT=&quot] ngoài. Tôi nhanh chóng ng[/FONT][FONT=&quot]i xu[/FONT][FONT=&quot]ng, th[/FONT][FONT=&quot]m r[/FONT][FONT=&quot]a k[/FONT][FONT=&quot] nào dám làm chuy[/FONT][FONT=&quot]n ác[/FONT][FONT=&quot] đ[/FONT][FONT=&quot]c nh[/FONT]ư[FONT=&quot] v[/FONT][FONT=&quot]y v[/FONT][FONT=&quot]i chú[/FONT][FONT=&quot] mèo m[/FONT][FONT=&quot]i sinh. Tôi đ[/FONT]ư[FONT=&quot]a tay g[/FONT][FONT=&quot] l[/FONT][FONT=&quot]y s[/FONT][FONT=&quot]i dây thun bu[/FONT][FONT=&quot]c[/FONT][FONT=&quot] trên c[/FONT][FONT=&quot] nó, n[/FONT][FONT=&quot]m l[/FONT][FONT=&quot]y cái bao và v[/FONT][FONT=&quot]t ra đ[/FONT][FONT=&quot]t. Trong m[/FONT][FONT=&quot]t thoáng, tôi ôm l[/FONT][FONT=&quot]y[/FONT][FONT=&quot] c[/FONT]ơ[FONT=&quot] th[/FONT][FONT=&quot]m g[/FONT][FONT=&quot]y c[/FONT][FONT=&quot]a chú mèo và [/FONT][FONT=&quot] nó trong lòng mình. Tôi vu[/FONT][FONT=&quot]t ve cái đ[/FONT][FONT=&quot]u[/FONT][FONT=&quot] r[/FONT][FONT=&quot]i xù c[/FONT][FONT=&quot]a nó, mi[/FONT][FONT=&quot]ng không ng[/FONT][FONT=&quot]ng d[/FONT][FONT=&quot] dành, c[/FONT][FONT=&quot]t lên ti[/FONT]ế[FONT=&quot]ng kêu "[/FONT][FONT=&quot]meo" nh[/FONT]ư[FONT=&quot] c[/FONT][FONT=&quot]a đ[/FONT][FONT=&quot]ng lo[/FONT][FONT=&quot]i nó đ[/FONT][FONT=&quot] an [/FONT][FONT=&quot]i. Đôi m[/FONT][FONT=&quot]t con mèo nhìn tôi, đôi m[/FONT][FONT=&quot]t [/FONT][FONT=&quot]y có màu[/FONT][FONT=&quot] xanh ng[/FONT][FONT=&quot]c kh[/FONT][FONT=&quot] khép h[/FONT][FONT=&quot] r[/FONT][FONT=&quot]i l[/FONT][FONT=&quot]i háo h[/FONT][FONT=&quot]c m[/FONT][FONT=&quot] r[/FONT][FONT=&quot]a, để lộ những đường viền xanh đậm xung quanh hai đồng tử to tròn."[/FONT]

[FONT=&quot]P/s: đây chỉ là một đoạn mở đầu mình gợi ý cho bạn. Bạn có thể tham khảo làm mở bài để viết tiếp những đoạn sau theo ý bạn. Chúc bạn vui vẻ!
[/FONT]

:-*[FONT=&quot]
[/FONT]

C

congchua4mua

lắng nghe

bạn kham khảo
Cuộc sống là 1 chuỗi những câu hỏi,và k câu hỏi nào chúng ta cũng có thể trả lời được.Ngững con vật nuôi trong gđ đều giúp ích cho chúng ta,con vật nào cũng có khả năng đặc biệt của chúng.Chó,mèo,lợi,gà và cả những con vật khác nữa.Thật khó trả lời.Nhưng đối với em thì Bút Bi là con chó mà em yêu thích nhất.
Trong ngày sinh nhật em,vào đúng chủ nhật em đã được ông ngoại của mình tặng cho 1 con chó bé rất đáng yêu.Món quà sinh nhật này quả thật là ý nghĩa.Nó k phải là con chó đc mua ở ngoài chợ,mà nó là con chó do chính tay ông em nuôi và bây giờ ông tặng nó cho em viết ông biết em thích nó từ rất lâu.Bút Bi có 1bộ lông màu đen có những điểm vàng óng tuyện đẹp và chính vì điều đó nên em đã đặt tên nó là Bút Bi.Đôi tai của nó lúc nào cũng vểnh lên để nghe ngóng tình hình,xemxem ai có vào nhàk.Tuy nó là 1 con chó bé nhưng có đôi bàn chân rất to,chắc là để chạy nhanh hoặc vồ chuột chăng.Nhưng ấn tượng nhất là đôi mất và cái đuôi.Mỗi lần em nhìn vào đôi mắt của nó là biết nó vui,hay buồi và có tâm sự.Cái đuôi của nó lúc nào cũng vẫy đi vẫy lại,là biết ngay chú đang mừng1 điều gì đó. Mỗi lần em chưa đi học về,em chưa nhìn thấy Bút Bi mà đã nghe thấy nó chào em và vấy đuôi rồi.Nhưng hôm nay,sao lạ vậy,em đi học về k thấy nó ra.Hay nó ra ngoài đường bị lạc chăng.1đống câu hỏi luôn tuôn ra trong đầu em lúc này.Nhưng có Ba Mẹ ở nhà thì làm sao nó lạc được.Em mở cổng bước vào nhà và nói." Con chào Ba Mẹ"Ba mẹ có thấy con Bút Bi nhà mình đau k."mẹ em trả lời :"Hình như nó đang ở ngoài vườn.Nó có đi ra ngoài đường đau mà con phải lo nhà mình đóng suốt ngày đấy thây".Em nghe mẹ nói như vậy đã thấy yên tâm Nhưng vẫn thấy lo lo.Em quyết định ra ngoài thử tìm quanh vườn.Quả nhiên cu cậu đang ở đóng củi khô mà Ba em chất lên.Thấy nó cứ loay hoay mãi.Chắc lại dang bắt chuột đay.Em định giúp nhưng thấy nó quyết tâm quá nên đứng xem.1 lúc,2 lúc 3 lúc bỗng...rầm...rầm.Chít Chít song chú chuột đã bị tốm gọn
Thấy nó chạy về nhà em liền đuổi theo nhưng thấy co gà con đang ngấp ngoải bèn mang về cho mẹ xem."mẹ nói,con mang bắt cơm cho nó ăn vì nó lập công lớn.Để mẹ xem con gà ra sao rồi".Kể từ ngày Bút Bi lập đc công nên ai cũng yêu và quý nó như 1 thành viên trong nhà. Riêng em thì luôn coi nó như là đứa em út vậy.

(bài tớ còn dài lắm nhưng tớ có chút chuyện mong các cậu đọc thông cảm).
Nếu được các cậu giúp tớ phần còn lại nha
(cảm ơn)
.................................................................@};-..........................................................:)

N

naniliti

Về bài của người hỏi

Đọc kĩ đề mà nói thì đây là một bài văn tự sự. Viết và nhận xét như giodaumua_1234 là đúng và mình cảm thấy khá thích. Về miêu tả thì chúng ta đúng là cần thiết nhưng không nên lạm dụng quá nhiều thì sẽ lạc đề. Nên xen vào đó những yếu tố biểu cảm, tự sự. Đây là bài văn kể kỷ niệm với con mèo. Chứ không phải " bài văn miêu tả con mèo" như woonopro viết hay một số bạn đã trình bày ở trên. Trình tự cần đi theo mạch như sau: Hoàn cảnh bắt đầu -> Diễn biến sự việc -> Kết thúc, suy nghĩ và cảm nhận.
Bài làm của em nên chú ý miêu tả nội tâm nhân vật tôi hơn. Chị thấy buồn cười nhất đoạn này:
vừa mở tủ chén ra thì 1 con chuột chạy nhanh ra ngoài. mẹ em kêu to lên. lúc đó con mèo từ chân bàn chạy ra chụp con chuột và chạy ra ngoài. chính lúc này mà mẹ thoát chết
Buồn cười vì sao chắc em hiểu...
Những chi tiết của em còn quá đơn giản, cốt truyện cụt, nội tâm nhân vật không phong phú. Từ ngữ còn nghèo quá em ạ. Trau dồi thêm đi nhé! :)

Top Bottom