[ngữ văn 8] bài viết số 1

P

prince123lam@gmail.com

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mọi người ơi, giúp em viết bài tập làm văn số 1
đề số 3: tôi thấy mình đã khôn lớn
đề số 2: người ấy (bạn,thầy,người thân....) sống mãi trong lòng tôi

mai em phải có rồi, cố gắng ghi trong hôm nay nha
:khi (15): :khi (15): :khi (15):

Last edited by a moderator:
N

ngoclinh1122

[Văn 8] đề số 2: người ấy (bạn,thầy,người thân....) sống mãi trong lòng tôi

mình làm theo suy nghĩ thôi, bạn xem làm mẫu nk************aaa!!!!!!!!!! :):):):):)

Trong cuộc sống của mỗi người, ai cũng có những tình bạn đẹp và những người bạn thân, và tôi cũng vậy. tình bạn đó tuy không lâu dài nhưng đối với tôi, nó luôn ẩn chứa vô vàn kỷ niệm.
Người bạn mà tôi muốn nhắc đến có một cái tên khá đẹp đó là Ngọc Vy, không hiểu vì sao mà tôi và bạn ấy lại chơi rất thân, cùng có chung cái tên đệm và tính cách thì khá giống nhau. Vy có một dáng người nhỏ nhắn, xinh xắn nhưng lại vô cùng hợp với khuôn mặt bầu bĩnh nên nhìn rất đẹp. vy có đôi mắt long lanh, hiền hậu như biết nói. Chiếc mũi của bạn tuy không cao lắm nhưng trông rất hợp với cái miệng nhỏ xinh xinh hay cười của Vy. Mái tóc Vy dài đen mượt óng ả xõa ngang lưng mà ai nhìn cũng đều rất thích. Giọng nói Vy ấm áp,nhỏ nhẹ đầy tình cảm. vy rất tốt bụng và sẵn sàng giúp đỡ mọi người trong lúc khó khăn nên Vy được rất nhiều người yêu quý. Tôi và Vy trở thành đôi bạn thân từ năm lớp 3. tình bạn đầy hồn nhiên và trong sáng ấy là một kỷ niệm khó thể nào quên được. tôi và bạn ấy vì tính cách khá giống nhau nên rất hiểu nhau, luôn chia sẻ cùng nhau những vui buồn thăng trầm trong cuộc sống. Vy luôn ôm ấp một ước mơ nhỏ nhoi rằng sau này sẽ trở thành một giáo viên để được dạy dỗ các em nhỏ. Có thể nói tuổi thơ của tôi và Vy là một tuổi thơ đầy mộng mơ, đầy tiếng cười và có cả nước mắt, cùng nhau sớt chia những gì tốt đẹp nhất. những tháng ngày mà hai đứa cùng nhau dắt tay nhau đến trường mỗi sớm, được cùng là đôi bạn thân rồi cũng dần trôi qua. Khi khi tôi lên lớp năm thì nghe tin Vy phải chuyển trường vì theo bố mẹ sống ở nơi khác. Tôi buồn lắm, thế là hai đứa không còn học chung được nữa. tôi cố gắng dành mọi thời gian rãnh rỗi để ngồi tâm sự với Vy, nhớ lại những kỷ niệm mà tôi và Vy có nhau. Thấm thoát ấy đã hết một tuần. Rồi ngày chia tay - cái ngày mà tôi lo sợ nhất cũng đã đến. Trong buổi tiệc chia tay Vy hôm ấy, Vy đã lấy ra hai con cào cào làm bằng lá tre rồi tặng cho tôi một con. Tôi thoáng nhìn và chợt nhận ra đấy chính là con cào cào mà Vy đã thắt vào cái hôm tôi cùng Vy về quê nội chơi. Tôi cầm trên tay con cào cào mà rưng rưng cả nước mắt. Tôi đã khóc, khóc rất nhiều, nhiều lắm. Và dường như tôi đã phải cố nén đi những giọt nước mắt nghẹn ngào ấy. Thời gian trôi qua mau và giờ đây chỉ còn lại trong tôi là những kỷ niệm, những ước mơ trẻ con đầy tiếng cười. Tôi và Vy mỗi đứa một nơi và không thể gặp lại nhau được nữa.
Thấm thoát sau đó hai năm,khi nghe một cuộc điện thoại của mẹ Vy gọi cho tôi. Và kinh hoàng thay, đã có một chuyện xảy ra khiến tôi như chết lặng đi đó là Vy đã ra đi xa tôi mãi mãi sau một vụ tai nạn. vy ra đi một cách vội vàng và bỏ lại tôi giờ đây với một cuộc sống đầy trống vắng. Tôi bàng hoàng và hoang mang với những gì đang xảy xa mà tôi cố nghĩ không phải là sự thật. Giá như thời gian có thể quay trở lại để tôi và Vy được trởi lại với tình bạn ấy thì vui sướng biết bao. Đến bấy giờ tôi mới hiểu được cái cảm giác gọi là mất đi một người bạn thân, một điểm tựa tinh thần mà tôi yêu quý nhất và vĩnh viễn không thể nào gặp lại được. cảm giác ấy đã dần dần lấy đi hình ảnh của một cô bé hay cười như tôi đi. Nhưng sau đó vài hôm, khi tôi ôm con cào cào nhỏ bé của Vy tặng vào lòng thì tôi mới chợt hiểu ra và nghĩ đến ước mơ của hai đứa. đã khiến tôi có thêm ngị lực sống. Tuy Vy và tôi mỗi người một phương thế giới khác nhau nhưng đối với tôi, Vy vẫn mãi là một người bạn tốt, là một ngọn lửa thiêng liêng sưởi ấm tâm hồn tôi mãi tận sau này.
Tôi yêu quý Vy như một người thân trong gia đình. Dù cho thời gian qua mau và mang tôi lớn dần thì tình cảm mà tôi dành cho Vy vẫn không bao giờ phai nhạt được. tôi yêu quý Vy, hôm nay, ngày mai, và mãi mãi vẫn không thay đổi. Nhưng dù Vy-người bạn mà tôi yêu thương nhất, đã đi xa mãi với thời gian nhưng hình ảnh và những kỷ niệm của Vy vẫn sống mãi trong lòng tôi. (*):-\":-j

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: khanhlythcshn
H

hdcb_123

Mở bài thôi nha!
Bạn bè là nghĩa tương tri, khó khăn hoạn nạn ân cần bên nhau
Con người lúc khó khăn nhất, ngã gục nhất, chính những người bạn là nơi chúng ta có thể tựa vai vào. Tình bạn không thiết tha, nồng ấm bằng tình yêu, cũng không mãnh liệt bằng tình cảm gia đình nhưng chính bạn bè sẽ là người nâng đỡ lúc ta gặp khó khăn. Đối với tôi ý là người bạn tốt nhất.

Top Bottom