[ngữ văn 7] Bài mẹ tôi , cổng trường mở ra

D

dung03022003

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Bằng 1 đoạn văn ngắn hãy kể lại và nói lên suy nghĩ của mình về một lỗi lầm mà em lỡ gây ra khiến bố mẹ buồn phiền
Bài 2:Qua văn bản cổng trường mở ra và bằng những hiểu biết của em,hãy nói về vai trò to lớn của nhà trường đối với cuộc sống của mỗi người( soạn thành dàn ý)

N

ngocsangnam12

Ai trong đời mà không có ít nhất một lỗi lầm đáng nhớ. Tôi-một cậu bé còn là học sinh trung học thì tất nhiên không thể không tránh được các lỗi lầm. Nhưng lỗi lầm làm tôi ray rứt nhất từ trước tới nay là tôi đã bị các bạn cùng học rủ rê chơi điện tử. Lần đó, cô giáo môn Văn chúng tôi bận đột xuất không đến lớp được, lớp tôi "được đặc ân" nghỉ 2 tiết Văn cuối. Lớp tôi xốn xáo lên, đứa này thì bảo chơi nhảy dây, đứa kia thì bảo chơi đá cầu, đứa lại bảo đánh caro,... Rồi có đứa bảo tôi đi chơi điện tử. Tôi không chịu nên cậu bạn khích bát tôi. Là một đứa con trai cùng với lòng tự trọng hư dại tôi đã bị bọn bạn rủ rê đi chơi điện tử. Vì trò chơi quá hấp dẫn người chơi mà tôi đã quên mất thời gian về. Khi nhìn đồng hồ thì đã mười hai giờ kém. Tôi gấp gáp cùng thằng bạn chạy về nhà. Ba và mẹ tôi cũng vừa đi làm về nên không biết chuyện tôi về nhà muộn hơn hằng ngày. Buổi trưa, bác Tuấn-hàng xóm nhà đến báo cho ba mẹ tôi. Ba mẹ tôi không những không la mắng mà còn giảng dạy tôi đến nơi đến chốn. Ba mẹ không cấm tôi chơi nhưng tôi phải biết lựa trò mà chơi cho nên người. Từ lần đó tôi không hề đi chơi dại thế nữa. Tôi thầm cảm ơn ba mẹ đã không la tôi mà dành trọn tấm lòng giảng dạy. Tôi cũng tự hứa với mình sẽ suy nghĩ thấu đáo trước khi ra một quyết định nào đó.

P/s: Hôm nay không có bài tập về nhà làm nên tự dưng có hứng làm. Vì không chuyên Văn nên hehe thôi đỡ đọc đi hén. Mất công đọc ~.~

Last edited by a moderator:
Top Bottom