ngữ văn 6

E

ecuecue

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tình hình là mình sắp thi 1 tiết và học kì Ngữ Văn. Nhưng mà cô cho câu hỏi khó quá, mình không làm được ( Thực ra là cũng làm được nhưng không biết đúng hay sai, mong mọi người giúp đỡ ). Mình là new member, có gì tha lỗi cho mình nha.

Đây chính là mấy bài đó.

1. Bài này cũng chỉ là viết văn, mình viết được kha khá nhưng mình muốn tham khảo giọng văn của các bạn: Kết thúc chuyện, Dế Mèn đã đứng lặng giờ lâu bên mộ bạn, hãy tưởng tượng và tả lại cảnh đó. ( 1 đoạn văn ). Càng dài càng tốt ( nó chỉ cho 5 - 7 câu nhưng mình nghĩ thế là quá hạn chế !.

2. Một trong những điểm thú vị trong chuyện là nhà văn đã sử dụng khá thành công bài ca dao: "Cái cò, cái vạc, cái nông, ..." Theo em, bài ca dao góp phần vào sự phát triển của chuyện như thế nào ?

3. Viết 1 đoạn văn tả cảnh dòng sông trong mùa mưa lũ ( không liên quan lắm nhưng mong mọi người help mình, càng dài càng tốt lun ).

4. Bạn có suy nghĩ gì về người anh trai trong "Bức tranh của em gái tui" ? Viết 1 đoạn văn nha ( càng dài càng tốt )

5. Phân tích hình tượng Bác trong bài thơ: "Đêm nay Bác không ngủ". Các bạn phân tích càng kĩ càng great nha.

6. Phân tích hình ảnh Dế Mèn, từ lời ăn tiếng nói đến cử chỉ.

7. Phân tích và nêu cảm nghĩ của em về 2 câu thơ:

" Bóng Bác cao lồng lộng
Ấm hơn ngọn lửa hồng ... "

Hết rùi nha, các bạn ơi, mình gấp lắm. Mai nộp rùi mà hôm nay mình mới tìm được 4rum hữu ích như thế này, mong mọi người giúp đỡ :-S

Top Bottom