[Ngữ Văn 11]Nghị luận xã hội

M

manhck96

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hãy viết 1 đoạn văn ngắn 7--9 câu : sử dụng kết hợp 1 số phương thức lập luận đã học ( phân tích so sánh bình luận giải thích ..) để bàn về phẩm chất : Vươn lên trong học tập của thanh niên học sinh thời nay.
các bác viết hộ em 1 đoạn văn và chỉ ra phương thức nào với. tks

Last edited by a moderator:
D

dohuyen123

Một trong những đức tính tốt của con người là luôn biết vươn lên trong mọi hoàn cảnh. Đối với học sinh thanh niên cũng vậy, biết vươn lên trong học tập là một điều rât đáng khích lệ. Có những bạn hoàn cảnh gia đình gặp nhiều khó khăn, không có điều kiện mua sách tham khảo nhưng các bạn ấy vẫn chăm chỉ học tập, mượn sách của thầy cô, của các bạn để về nhà học. Có những bạn mặc dù bản thân mang những căn bệnh hiểm nghèo nhưng các bạn vẫn lạc quan, vươn lên trong cuộc sống và trong học tập. Điều đó cho chúng ta thấy ở các bạn ánh lên một niềm tin vào tương lai. Tuy nhiên, bên cạnh đó lại có những bạn ỉ nại, không có sự tiến bộ, chỉ biết bằng lòng với những gì mình đang có mà không có sự nỗ lực, phấn đấu. Lại có những bạn ỉ vào việc nhà có tiền, có quyền mà bỏ bê học hành, hay sa đà vào điện tử, chơi bời, phá phách. Như thế không những làm cho việc học sa sút, làm cho ba mẹ buồn lo mà còn ảnh hưởng tới tương lai sau này.Bởi vậy, là một học sinh chúng ta phải biết vươn lên trong học tập cúng như trong cuộc sống. Không vì khó khăn mà nản, không vì vấp ngã mà không đứng dậy và vượt qua. Hãy phần đấu vì ngày mai tốt đẹp hơn!

Đoạn in nghiêng là sd thao tác phân tích
Đoạn in đậm là so sánh

Top Bottom