[Ngữ văn 11] Nghị luận xã hội qua 1 câu chuyện, đoạn báo

L

lovely_witch

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cái đề vd là như thế này:

"Chị lấy chồng. Anh là người thành đạt và giàu có. Thời gian rảnh, chị chỉ lo giữ gìn vóc dáng và săn sóc sắc đẹp. Bạn bè ai cũng ganh tị với anh.

Cơm tối. Anh cười: " Lâu quá rồi thấy thèm món bó xôi xào của em ".

Chị nhìn anh, giật mình. Món bó xôi hồi xưa chị xào, mềm mụp. Lâu rồi chị chưa vào bếp.

Nêu suy nghĩ của anh(chị) về câu chuyện trên."

Nhân đây em mạn phép hỏi mọi người ạ, nều gặp mấy cái đề như thế thì mở bài sẽ phải viết như thế nào? Em có biết cách làm phần thân bài nhưng phần mở bài thì chịu..

Cái dạng đề bài này dạo gần đây hơi.. phổ biến, mong mọi người giải đáp sớm giúp em.

Nếu được thì cho em xin bài làm mẫu nhé :-SSChân thành cảm ơn ạ :-SS

H

happy.swan

VD đề trên nếu là mình mình viết mở bài sau:
Trong cuộc sống này thực sự cái hoàn hảo là quá xa vời. Không ai có được hạnh phúc trọn vẹn suốt cả cuộc đời. Cuộc sống này càng tất bật hối hả càng phát triển thì con người phải mất đi chút gì đó. Đã có lần tôi đọc một câu chuyện của người vợ lấy chồng giàu. Ai cũng cho rằng đó là cuộc sống gia đình hoàn hảo nhưng người vợ mải mê chạy theo giữ gìn nhan sắc sắc đẹp mà quên đi những món ăn trước đây từng nấu cho chồng. Đó là một điều mà người vợ không hề muốn.

Còn các dạng đề bài khác theo mình nghĩ mở bài sẽ nêu ra vấn đề cần nghị luận và dẫn vào câu chuyện đó sẽ thuyết phục người đọc hơn. Phần TB cần nêu rõ bản chất của câu chuyện và suy rộng ra toàn xã hội và rút ra bài học cho bản thân

H

hunganhqn

Cái đề vd là như thế này:

"Chị lấy chồng. Anh là người thành đạt và giàu có. Thời gian rảnh, chị chỉ lo giữ gìn vóc dáng và săn sóc sắc đẹp. Bạn bè ai cũng ganh tị với anh.

Cơm tối. Anh cười: " Lâu quá rồi thấy thèm món bó xôi xào của em ".

Chị nhìn anh, giật mình. Món bó xôi hồi xưa chị xào, mềm mụp. Lâu rồi chị chưa vào bếp.

Nêu suy nghĩ của anh(chị) về câu chuyện trên."

Nhân đây em mạn phép hỏi mọi người ạ, nều gặp mấy cái đề như thế thì mở bài sẽ phải viết như thế nào? Em có biết cách làm phần thân bài nhưng phần mở bài thì chịu..

Cái dạng đề bài này dạo gần đây hơi.. phổ biến, mong mọi người giải đáp sớm giúp em.

Nếu được thì cho em xin bài làm mẫu nhé :-SSChân thành cảm ơn ạ :-SS

Nếu em nắm được nguyên tắc mở bài thì không có gì là khó cả. Nguyên tắc đó đại loại là:
1. Phải xác định được vấn đề mà đề bài đặt ra. Trong ví dụ của em, vấn đề là: Người ta nhiều khi chỉ chăm lo đến mình mà không quan tâm đến những người xung quanh.
2. Trên cở sở vấn đề đã xác định, em liên tưởng đến những vấn đề đối lập hoặc tương đồng để dẫn dắt vào vấn đề cần bàn.
Ví dụ nhé:
Đã bao giờ bạn buồn lòng khi không nhận được sự quan tâm của người khác? Đã bao giờ, bạn giật mình khi nhận ra rằng mình ích kỉ, vô tâm? Tâm trạng của người vợ trong câu chuyện đặt ra vấn đề về lối sống cho chúng ta: Chỉ cần sống cho mình hay cần phải sống vì cả những người xung quanh?

L

lovely_witch

Thế nếu là 1 đoạn báo thì bài làm ta sẽ làm thế nào ạ?

Lấy vd như đề thi này:

"Viết một bài văn ngắn (khoảng 400 từ) bày tỏ suy nghĩ của anh/chị về hành động dũng cảm cứu người của học sinh Nguyễn Văn Nam từ thông tin sau:

Chiều ngày 30 – 4 – 2013, bên bờ sông Lam, đoạn chảy qua xã Trung Sơn, huyện Đô Lương, tỉnh Nghệ An, Nguyễn Văn Nam (học sinh lớp 12 T7, Trường Trung học phổ thông Đô Lương I) nghe tiếng kêu cứu có người đuối nước dưới sông, em liền chạy đến. Thấy một nhóm học sinh đang chới với dưới nước, Nam đã nhảy xuống, lần lượt cứu được ba học sinh lớp 9 và một học sinh lớp 6. Khi đẩy được em thứ năm vào bờ thì Nam đã kiệt sức và bị dòng nước cuốn trôi."

L

lan_phuong_000

Cũng tương tự thế bạn à
Vì đây là viết một đoạn văn NLXH nên cần phải đảm bảo
- Ca ngợi tấm gương hi sinh cứu người của Nam, một nghĩa cử cao đẹp, dũng cảm. Đây không chỉ là sự tiếp nối truyền thống văn hóa dân tộc với biết bao những tấm gương hiệp nghĩa. thể hiện một tấm lòng yêu thương đồng loại mà còn có giá trị thức thỉnh cho một bộ phận giới trẻ sống ích kỉ, chỉ biết đến lợi ích bản thân, vô tâm, vô cảm...
Bài học rút ra từ tấm gương của anh:...

Những phần (...) là phụ thuộc vào lối hành văn cũng như quan điểm cá nhân của bạn

Top Bottom