[Ngữ Văn 11]Đây thôn Vĩ Dạ

N

nvn189

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

“ Đây thôn Vĩ Dạ " vừa đem đến cho người đọc bức tranh thiên nhiên đặc trưng cho hoa cỏ núi sông một vùng miền Trung nước Việt, vừa cho ta thấy vẻ đẹp lãng mạn của tình yêu thời Thơ mới. Em hiểu như thế nào về ý kiến trên.
Chú ý tiêu đề,đã sửa

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Với đề bài này, chị có thể gợi ý cho em những ý sau:
Nói chung em vẫn phải phân tích bài thơ, nhưng phân tích theo cách như thế nào để làm nổi bật được nhận định trên thì chị nghĩ em nên phân tích theo 2 ý:
+ Bức tranh Vĩ Dạ mang đậm hương vị hoa cỏ, núi sông miền Trung nước Việt (cụ thể là xứ Huế)
Ý này em phân tích cảnh vật trong khổ đầu.
+ Vẻ đẹp lãng mạn của tình yêu thơ Mới: chủ yếu tập trung ở khổ 2 và khổ 3: trong phần này em phải làm nổi bật được tâm trạng buồn, cô đơn của nhà thơ, dự cảm về sự chia lìa (thể hiện tâm trạng thơ Mới)
Trong quá trình phân tích về tình yêu lãng mạn của thơ Mới trong bài thơ em nên nhắc đến hoàn cảnh ra đời bài thơ này, vì nó có liên quan đến giai thoại về mối tình HMT và Hoàng Thị Kim Cúc, điều này càng làm rõ hơn cho ý hai của bài viết.
ĐÓ là một số định hướng làm đề bài này. Chúc em làm bài tốt!
Thân ái!

N

nvn189

Nhưng mà chị ơi, cô em bảo không đuợc phân tích thơ mà chỉ được trích một số từ trong đó để diễn đạt yêu cầu đề thôi T_T
Bài này em nộp rồi, em cũng làm giống ý của chị :D nhưng cái tình yêu thì em có thêm vào tình yêu thiên nhiên nữa, em không biết như vậy có đúng không vậy chị ?
Cám ơn chị đã định hướng cách viết cho em, thanks chị ^.^

H

hocmai.nguvan

Ừ, khi miêu tả bức tranh tn đậm xứ Huế thì chính là thể hiện ty thiên nhiên của các nhà thơ rồi.
Em viết như thế cũng ko sai em à.

Top Bottom