Ngữ văn 10 - Sợ, Ngại, Khó...Vấn đề ở đầu?

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Không còn bao lâu nữa là chúng ta bắt đầu cuộc hành trình mới với một môi truờng học tập hoàn toàn khác...Lên cấp 3 với biết bao điều lạ lẫm, thầy cô, bạn bè mới và kiến thức mới hơn, khó hơn
Riêng đối với môn Ngữ văn lớp 10, các em sẽ được sống trong không khí của Văn học dân gian và Văn học cổ (Văn học trung đại)
Đây là giai đoạn văn học tương đối khó học do cách biệt về thời gian khá lớn nên sự tiếp nhận của các em sẽ gặp nhiều khó khăn.
Ở topic này, các em hãy chia sẻ những khó khăn đó và cùng nhau tìm cách khắc phục nhé!
Chị hi vọng cũng giống như thời gian gần đây, chúng ta yêu dòng nhạc dân tộc qua tiếng hát của Phương Mỹ Chi thì chúng ta cũng sẽ yêu văn học dân gian, yêu văn học cổ bởi những nét văn hóa dân tộc ẩn sâu trong đó.
Nào, chúng ta cùng bắt đầu Hành trình tìm về cội nguồn văn học nào!!!!!

T

tiemnguyen

Em thấy học các tác phẩm Văn học nước ngoài khá khó chị ạ.
Khoảng cách về văn hoá, về thời gian, không gian, làm chúng em khá khó tiếp nhận. Nhất là văn học dân gian nước ngoài thì càng khó ạ.

M

minhthuyhd8x

e thấy bản thân môn văn đã khó, văn học nước ngoài lại càng khó hơn. Ngôn từ trong tác phẩm cũng khó hiểu, ko như văn học dân gian

H

hocmai.nguvan

Chào các em!
Đối với Văn học dân gian nước ngoài: để có thể hiểu được văn bản em cần đọc nhiều lần, đặc biệt cần tìm hiểu tác phẩm qua đặc trưng của thể loại.
Chị thấy rằng mỗi một dân tộc có những đặc sắc riêng về nội dung và nghệ thuật, thể hiện bản sắc văn hoá của dân tộc đó. Văn học dân gian nước ngoài cũng vậy, em có thể tìm hiểu thêm về văn hoá cũng như ý nghĩa của các tác phẩm, hình tượng nhân vật trong tác phẩm
minhthuyhd8x: chị chưa hiểu ý em muốn hỏi gì? Có phải là em thấy văn học dân gian dễ hiểu hơn văn học viết không?

B

babycute1997

e thấy bản thân môn văn đã khó, văn học nước ngoài lại càng khó hơn. Ngôn từ trong tác phẩm cũng khó hiểu, ko như văn học dân gian

Đúng! Văn học nước ngoài khá khó! đặc biệt là ngôn từ khó hiểu, thể loại khó phân tích. Vì thế , đây không phải là các tác phẩm đc chú trọng trong chương ngữ văn các khối. Và cả khối 10 cũng thế. Văn học nước ngoài chỉ bổ sung những kiến thức cơ bản về một số tác phẩm nước ngoài tiêu biểu. Đồng thời, nó có thể là một số ví dụ chứng minh trong một sô đề văn nghị luận xã hội cũng như nghị luận văn học. Em đang học lớp 10 nên không cần chú trọng vào mấy bài ấy đâu!! Nhưng cũng nên nắm chắc các kiến thức cơ bản!!
Chúc em một năm học mới thành công!!

H

hocmai.nguvan

Muốn học tốt văn học nước ngoài cũng không hẳn khó đâu các em.
Như chị đã nói ở trên, các em cần đọc kĩ văn bản và tìm những dấu hiệu văn hoá có trong tác phẩm đó, như thế các em sẽ hiểu hơn về tác phẩm.
Giữa văn học và văn hoá có một mối quan hệ khăng khít các em ạ!

T

tiemnguyen

Chị ơi, ngoài phần văn học nước ngoài em thấy văn thơ trung đại cũng khó học nữa chị ạ.
Từ đặc trưng thể loại đến không khí văn học cũng khó tiếp cận.
Phải làm thế nào hả chị?

H

hocmai.nguvan

Chào em!
Văn thơ trung đại là văn thơ của người xưa. Muốn hiểu được văn thơ cúa họ thì mình phải hiểu được bối cảnh xã hội thời điểm mà họ đang sống, họ có những tâm tư,tình cảm gì?
Thường thì những tâm trạng ấy sẽ được phản ánh qua thơ.
Bởi vậy mới nói: Văn - sử - triết bất phân. Học văn là phải đi liền với sử em à.

T

tuyetolu

Nói chung môn văn là 1 môn khó chị ah, e rất chăm chỉ mà điểm lúc nào cũng lè tè

D

dohuyen123

văn học lãng mạn có thiên hướng ước lệ, khác thường được sử dụng rộng rãi trong các thể văn thơ trữ tình

H

hocmai.nguvan

Vậy theo các em. Trong phần văn học lãng mạn của chúng ta có những tác phẩm nào? (Chỉ tính trong chương trình Ngữ văn 11 thôi nhé!)

D

ductran95

văn học nước ngoài ko gắn với bản sắc dân tộc của nc ta nên khi học sẽ khó có thể chuyên sâu đc

T

tuyetolu

Mẹ em bảo ko cần phải chú trọng môn văn vì sau này e thi đại học sẽ thi khối A, như vậy có đc ko chị?

T

thuyhoa17

văn học nước ngoài ko gắn với bản sắc dân tộc của nc ta nên khi học sẽ khó có thể chuyên sâu đc

Như thế mình mới có thể vừa học Văn vừa biết được thêm về phong tục, tập quá, cách sống của những dân tộc khác trên thế giới đúng ko nhỉ! :)

Mẹ em bảo ko cần phải chú trọng môn văn vì sau này e thi đại học sẽ thi khối A, như vậy có đc ko chị?

Vậy em không thi tốt nghiệp à?

(Môn Văn là môn cực khó trao đổi nên đừng có trông mong nhá [từ thực tiễn suy ra thôi ạ] )

Với lại học văn còn bồi dưỡng tâm hồn mình, phát hiện ra những cái ẩn sâu trong cuộc sống, con người mà nhìn từ ngoài thì khó có thể phát hiện được mà :).

C

congratulation11

Oài, em học lớp 10, đúng phần văn học trung đại thì đọc mãi cũng chẳng hiểu gì? Các anh/chị có cách nào không giúp em với! :(

P

phnglan

Oài, em học lớp 10, đúng phần văn học trung đại thì đọc mãi cũng chẳng hiểu gì? Các anh/chị có cách nào không giúp em với! :(

đương nhiên rồi chị ơi , đó là văn học trung đại mà
đọc thì chả bao giờ hiểu nhưng khi lên lớp nghe cô giảng thì lại hiểu ra những từ ngữ đó và em lại cảm thấy thích mấy bài đó?
lên lớp nghe cô giảng là đủ

Top Bottom