[ Ngữ văn 10 ] Cách để học tốt môn văn

L

lamtrongnhan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em học lớp 10 rồi mà kém ( ngu ) văn lắm
em rất muốn cải thiện môn văn mà em lại không biết cách nào để làm cho trình độ viết văn của mình tốt hơn cả. Em đã cố gắng đọc nhiều văn mẫu nhưng rồi cũng chẳng nhớ được gì
có ái biết cách học viết tập làm văn không giúp với!!!!!!
Hình như con trai ai cũng học dở văn thì phải

-------------------------------------------------------
chỉ sợ đời không thành danh vọng
không sợ đời vắng bóng mĩ nhân.

[B]Chú ý cách đặt tiêu đề!!!
Baby!_
[/B]

Last edited by a moderator:
L

lethilan113

Vấn đề này cũng khó đấy, nhưng người ta thường nói:"văn hay là tài ăn cắp" mà. Ví vậy bạn hãy đọc và chọn lọc những câu văn hay, cố gắng ghi nhớ. Mà tốt hơn hết là bạn nên dành thời gian để làm các bài văn, từ đè dễ đến đề khó, nhớ chọn lọc ý hay trong văn mẫu mà làm nhá.Cứ làm nhiều rồi bạn sẽ nhớ thôi mà.Kiên trì nhé.

S

study_and_play

Bí quyết học Văn cho teen 12

Tập trung, chú ý

Khả năng tập trung chú ý cẩn phải rèn luyện ngay từ những ngày đầu bước vào năm học 12 vì môn Văn cần có kỉ năng này trong lúc nghe giảng. Nếu bạn tập trung tốt thì khả năng tư suy và óc sáng tạo của bạn sẽ có điều kiện phát huy tối đa. Khi đã nắm được những điều thầy cô giảng trên lớp thì thật không khó khi bạn ứng dụng nó vào bài làm của mình. Teen 12 nên nhớ rằng thầy cô sẽ truyền hết những kiến thức quan trọng cho bạn vào năm cuối này vì thế đừng bao giờ lơ đễnh với nó.

Kiến thức SGK

Theo như đánh giá của các giáo viên dạy Văn thì đề thi năm nào cũng bám sát SGK và tốt nhất là teen đừng quá chú trọng những cái cao siêu mà bỏ quên những kiến thức khá quan trọng trong SGK. Chính việc học thật kỹ những kiến thức trong SGK sẽ tạo cho bạn một nền tảng kiến thức vững chắc và từ đó hãy đi sâu hơn vào những cái mà bạn muốn nâng cao. Cách tốt nhất là nên học thuộc hết những dẫn chứng mà thầy cô cho bạn gạch chân để có thể ứng dụng vào bài làm một cách hiệu quả nhất.

Chăm thực hành

Môn Văn cũng như bao môn khác, nếu bạn chăm thực hành và có khả năng viết bài nhanh thì hãy mau mau tận dụng cơ hội này mà phát huy nhé! Liên tục làm những đề Văn hay mà bạn tìm được trong sách tham khảo cũng như kho đề trên mạng và nhờ GV dạy Văn nhân xét dùm. Chỉ trong vòng chưa đầy vài tháng viết liên tục chắc chắn bạn sẽ lên tay thấy rõ đấy. Thực hành sẽ giúp bạn viết văn cứng hơn và phát hiện ra những lỗi sai để từ đó mà sữa chữa. Khi đã xác định viết thì phải hòan tất thật trọn vẹn bái viết chứ không nên viết kiểu qua loa chiếu lệ sẽ rất mất thời gian và vô ích!

Đọc sách

Kỹ năng đọc sách không phải ai cũng có được. Từ những tác phẩm giản lược học trên lớp các teen 12 hãy vận dụng tìm những quyển sách, những tác phẩm liên quan đến bài học, chắc chắn bạn sẽ tìm được thêm nhiều kỹ năng cho cách hành văn cũng như những dẫn chứng hay, sắc sảo cho bài làm của mình đấy. Dùng bút dạ quang gách dưới những ý quan trọng cũng như chép ra sổ tay những kiến thức mà bạn cho là cần thiết, chắc chắn chúng sẽ có dịp phát huy tối đa trong bài làm của bạn và giúp bạn đạt đươc điểm số cao!

Học sinh giỏi Văn

Thật không xa vời nếu bạn xin theo học lớp bồi dưỡng Văn của trường. Khi theo học lớp này bạn sẽ được cung cấp thêm nhiều quyển sách hay và những đề thi hay. Những kỹ năng cũng như mẹo trong lúc làm bài sẽ được thầy cô cung cấp một cách chi tiết. Ít ra sau khi học nếu không đoạt giải thì bạn cũng đạt được cho mình một lượng kiến thức cần thiết!

Nắm vững những kỹ năng trên, ứn dụng tối đa vào việc học Văn. MTO tin chắc chỉ trong vòng vài tháng điểm Văn của teen 12 sẽ được cải thiện đáng kể!

NGUYỄN THÀNH SANG (Nguồn http://www.muctim.com.vn/)

Q

quyenvan07

em học lớp 10 rồi mà ngu văn lắm
em rất muốn cải thiện môn văn mà em lại không biết cách nào để làm cho trình độ viết văn của mình tốt hơn cả. Em đã cố gắng đọc nhiều văn mẫu nhưng rồi cũng chẳng nhớ được gì
hình như con trai ai cũng học giở văn thì phải

con trai ko hẳn giỏi văn đâu
tui thì ngu hơn gà thât ne ( đối với V thui còn các môn khác thì ko tồi)
bạn

C

crazyfrog

Em học lớp 10 rồi mà ngu văn lắm
Hình như con trai ai cũng học dở văn thì phải

Mình nhớ là cách đây đúng 1 năm đã từng tồn tại 1 topic cũng có nội dung y xì thế này. Và đến bây giờ, sau 1 năm, mình vẫn chỉ thích 1 câu nói của cô giáo dạy mình : " văn học tức nhân học. Muốn học văn thì phải học làm người và chịu khó đọc con người của người khác. "

Chúc bạn thành công trong việc học ....

Q

quynhdihoc

Trùi ui!Học văn thực sự hok quá khó đâu bạn ạ!Chỉ cần biết cách xác định đề(chắc cô giáo bạn nói rùi nên mình hok nhắc lại nữa)thật đúng và bám sát vào đó(hok bám sát là bay mất đó-hok chỉ bay người mà còn bay luôn cả điểm đó^^) mà viết.Không chỉ có thế,mình hok nghĩ có ai *** văn mà chỉ là bạn chưa biết diễn đạt ý mình muốn nói ra thôi(^^-trước mình cũng thế đó)VÌ vậy hãy đọc thật nhiều các bài văn nha-mà hok nhất thiết phải là văn mẫu đâu(có thể đọc báo,đọc truyện,....)để trau dồi vốn từ của mình nha!(kinh nghiệm học văn của mình đó).NHƯNG HƠN HẾT BẠN PHẢI KIẾM DC TINH YÊU(HOK ÍT RA LÀ NIỀM VUI KHI HỌC MÔN HỌC NÀY-HOK THÌ KHÓ LẮM

Last edited by a moderator:
T

tieuho0101

Muốn thẩm thấu được môn văn thì em phải giải mã được tác phẩm!
Muốn đạt đến trình độ đó thì ngay từ bi giờ em chịu khó đọc sách nhá!
Đọc để hỉu chúng!
Chúc em thành công!

P

packsunghyun

Tập trung, chú ý

Khả năng tập trung chú ý cẩn phải rèn luyện ngay từ những ngày đầu bước vào năm học 12 vì môn Văn cần có kỉ năng này trong lúc nghe giảng. Nếu bạn tập trung tốt thì khả năng tư suy và óc sáng tạo của bạn sẽ có điều kiện phát huy tối đa. Khi đã nắm được những điều thầy cô giảng trên lớp thì thật không khó khi bạn ứng dụng nó vào bài làm của mình. Teen 12 nên nhớ rằng thầy cô sẽ truyền hết những kiến thức quan trọng cho bạn vào năm cuối này vì thế đừng bao giờ lơ đễnh với nó.

Kiến thức SGK

Theo như đánh giá của các giáo viên dạy Văn thì đề thi năm nào cũng bám sát SGK và tốt nhất là teen đừng quá chú trọng những cái cao siêu mà bỏ quên những kiến thức khá quan trọng trong SGK. Chính việc học thật kỹ những kiến thức trong SGK sẽ tạo cho bạn một nền tảng kiến thức vững chắc và từ đó hãy đi sâu hơn vào những cái mà bạn muốn nâng cao. Cách tốt nhất là nên học thuộc hết những dẫn chứng mà thầy cô cho bạn gạch chân để có thể ứng dụng vào bài làm một cách hiệu quả nhất.

Chăm thực hành

Môn Văn cũng như bao môn khác, nếu bạn chăm thực hành và có khả năng viết bài nhanh thì hãy mau mau tận dụng cơ hội này mà phát huy nhé! Liên tục làm những đề Văn hay mà bạn tìm được trong sách tham khảo cũng như kho đề trên mạng và nhờ GV dạy Văn nhân xét dùm. Chỉ trong vòng chưa đầy vài tháng viết liên tục chắc chắn bạn sẽ lên tay thấy rõ đấy. Thực hành sẽ giúp bạn viết văn cứng hơn và phát hiện ra những lỗi sai để từ đó mà sữa chữa. Khi đã xác định viết thì phải hòan tất thật trọn vẹn bái viết chứ không nên viết kiểu qua loa chiếu lệ sẽ rất mất thời gian và vô ích!

Đọc sách

Kỹ năng đọc sách không phải ai cũng có được. Từ những tác phẩm giản lược học trên lớp các teen 12 hãy vận dụng tìm những quyển sách, những tác phẩm liên quan đến bài học, chắc chắn bạn sẽ tìm được thêm nhiều kỹ năng cho cách hành văn cũng như những dẫn chứng hay, sắc sảo cho bài làm của mình đấy. Dùng bút dạ quang gách dưới những ý quan trọng cũng như chép ra sổ tay những kiến thức mà bạn cho là cần thiết, chắc chắn chúng sẽ có dịp phát huy tối đa trong bài làm của bạn và giúp bạn đạt đươc điểm số cao!

Học sinh giỏi Văn

Thật không xa vời nếu bạn xin theo học lớp bồi dưỡng Văn của trường. Khi theo học lớp này bạn sẽ được cung cấp thêm nhiều quyển sách hay và những đề thi hay. Những kỹ năng cũng như mẹo trong lúc làm bài sẽ được thầy cô cung cấp một cách chi tiết. Ít ra sau khi học nếu không đoạt giải thì bạn cũng đạt được cho mình một lượng kiến thức cần thiết!

Nắm vững những kỹ năng trên, ứn dụng tối đa vào việc học Văn. MTO tin chắc chỉ trong vòng vài tháng điểm Văn của teen 12 sẽ được cải thiện đáng kể!

NGUYỄN THÀNH SANG (Nguồn http://www.muctim.com.vn/)
Nói thì dễ, làm thì khó bạn ơi, thực ra thì học giỏi văn hay không là nhờ rất lớn vào sự cẩn thận và tỉ mỉ. Vì sao??? nếu là một bài văn phân tích, ai cũng có thể làm được và hiểu được, nhưng cái ngu mà bạn nói ở đây không phải là không biết phân tích bài mà không biết mình nên chuyển tải ý hiểu của mình như thế nào.Thês mới đúng là cái quan trọng nhất. vì thế nên đọc nhiều sách và truyện dài vốn từ sẽ nhiều hơn và tất nhiên việc chuyển tải ý hiểu chỉ cần dùng ngôn từ là xong. Còn nếu thực sự không biết phân tích những gì thì tìm những từ ngữ quan trọng trong bài và phân tích theo ý hiểu sao cho cảm thấy thật cặn kẽ hết mức có thể, làm nhiều là lên tay mà. Vậy, học giỏi văn không khó vì những bài băn đại trà thường ngày đều có công thúc cả đây, vận dụng nó là tốt rồi, thậm trí có thể trở thành sao văn liền...

L

leekimjoung

nếu thực sự chỉ dựa vào những cách học theo 1 logic thì không ai thực sự giỏi được môn văn...phải làm cho ta cảm thấy thoải mái khi học văn chứ không phải càng làm ta áp lực hơn.

P

p3nh0ctapy3u

múôn học giỏi văn thì phải biết cách học tác phẩm theo từng ý.khi phân tích bất kì bài nào thì cũng cần nắm rõ nội dung và nghệ thuật,sau đó lồng cảm xúc của mình vào là được.còn phần tiếng việt thì chỉ cần nắm rõ lí thuyết và áp dụng làm bài tập

M

myhanh_274

không phải vấn đề là lúc nào cũng copi của người khác
đó chưa phải là cách giải quyết tôt
bạn chỉ nên tham khảo những ý kiến trong văn mẫu
rồi từ bài văn đó rút ra những ý thật sự cần thiết để viết một bài văn mới cho mình
và cần siêng năng một chút ở bộ môn này
=)chú ý, thực hành nhiều hơn, ..... có lẽ sẽ cải thiện được phần nào về vấn đề văn của bạn

K

khanhngoc_96

Học giỏi văn

Đây là câu hỏi mà sẽ có nhiều đáp án. Tớ trả lời theo cảm nhận thôi:
-Thứ nhất, bạn nên đọc sách nhiều. Vì khi đọc nhiều, văn phong của sách sẽ tôi luyện giọng văn của bạn. Dần dần bạn sẽ quen và khi nói, khi viết, tự nhiên những giọng văn đó sẽ ám ảnh bạn giúp bạn có cảm hứng để viết.
-Thứ hai, cần biết rung động, nuôi cảm xúc. Bạn hãy suy nghĩ nhiều trước những điều đang diễn ra trong cuộc sống,( nếu có thì giờ). Do không chuyên văn nên có lẽ điều này hơi khó đối với bạn. Nhưng rãnh thì cứ làm nhé!
-Thứ ba, cần viết nhiều. Nuôi cảm xúc rồi thì nên viết. Không phải cái gì xa xôi, viết nhật kí hay viết cảm xúc đang thích một ai đó cũng được mà.
-Cuối cùng là hãy học văn bằng cả tình yêu chứ không gò bó quá nhé!

U

usaghi_tsukino

haizzzzz, mik học văn cũng ko giỏi mà cũng ko tệ, nói chung là bùnh thường, nhưng nhìu lúc mik nát óc mới nghĩ ra 1 bài văn hay, mà mik cũng rất lạ nhé. khi nào viết văn là phải có hứng cơ nếu ko là viết dỡ òm không hay bằng đưa lớp 3 nữa CƠ thế nên cũng nhiều lúc khốn khô với cô giáo đấy. hjhj :)

Top Bottom